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NENO LA MWENYEKITI WA BODI

Ni heshima kubwa kwangu kuwasilisha Ripoti ya Utendaji wa Sekta Ndogo ya Gesi Asilia
ya Mkondo wa Kati na Chini kwa Mwaka wa Fedha uliomalizika tarehe 30 Juni 2024. Bodi
inaamini kuwa sekta ndogo ya Gesi Asilia ni miongoni mwa chachu za mabadiliko ya kijamii
na kiuchumi pamoja na usalama wa nishati nchini.

Kipaumbele chetu kikuu ni kuboresha utendaiji katika mnyororo wa thamani wa gesi asilia
katika mkondo wa kati na chini, kuhimiza ushindani na kuchochea uwekezaji kwa kufanya
udhibiti mahiri wenye tija na shirikishi. Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2023/2024,
EWURA iliendelea kutekeleza majukumu yake kama yalivyoainishwa katika Sheria ya
EWURA, Sura ya 414, na Sheria ya Petroli, Sura ya 392, ikiwa ni pamoja na kufuatilia
maendeleo ya uzalishaji wa gesi asilia, matumizi, na uwekezaji katika sekta ndogo ya
gesi asilia katika mkondo wa kati na chini. Kwa Mwaka wa Fedha 2023/24, mchango wa
umeme uliozalishwa kutokana na matumizi ya gesi asilia ulipungua kutoka asilimia 70 ya
umeme wote uliozalishwa nchini (generation mix) kwa mwaka uliopita hadi kufikia 67.1.
Hali hii imetokana na kuzinduliwa kwa mashine mbili kati ya tisa katika Mradi wa Umeme
wa Maji wa bwawa la Julius Nyerere.

Hii inatoa fursa kwa gesi asilia kutumika kwenye shughuli nyingine za kiuchumi ikiwa
ni pamoja na viwanda, usafiri, biashara, na matumizi ya majumbani. lkilinganishwa na
mwaka uliopita, sekta ndogo ya gesi asilia iliendelea kukua kwa mwaka wa fedha 2023/24,
ambapo ukuaji huu ulisababishwa na upanuzi wa mtandao wa usambazaji wa gesi asilia
na kuongezeka kwa watumiaji waliounganishiwa gesi hiyo. Matokeo yake, matumizi ya
gesi asilia kwa viwanda na usafiri yaliongezeka kwa asilimia 0.9, na asilimia 75 mtawalia.

Ripoti hii inatoa taarifa kamili kwa wadau wetu, ikiwa ni pamoja na Serikali na wawekezaji,
hasa kuhusu fursa za uwekezaji, changamoto, mikakati ya kukuza sekta, na namna ya
kupambana na changamoto hizo. Mamlaka imeendelea kujizatiti katika kuendeleza uwazi
na uwajibikaji katika kudhibiti sekta ndogo ya gesi asilia ya mkondo wa kati na chini.

EWURA inapenda kutoa pongezi na shukrani zake kwa Wizara ya Nishati kwa miongozo
na msaada usio na kikomo katika kuendeleza uwekezaji katika sekta ndogo ya gesi
asilia ili kupunguza matumizi ya mafuta na kuunga mkono ajenda ya Taifa ya mpango wa
nishati safi ya kupikia. Nashukuru kwa kazi iliyofanywa na wajumbe wenzangu wa Bodi ya
Wakurugenzi, Uongozi, na Wafanyakazi wa EWURA kwa mchango wao katika shughuli za
kiudhibiti kwenye sekta ndogo ya gesi asilia.

rof. Mark J. Mwandosya
Mwenyekiti wa Bodi

Muhtasari wa Taarifa ya Utendaji wa Sekta ya Gesi Asilia Nchini kwa Mwaka wa Fedha 2023/2024




DIBAJI

EWURA imeandaa Ripoti ya Utendaji wa Sekta Ndogo ya Gesi Asilia kwa mwaka wa fedha
2023/24 kwa kuzingatia matakwa yaliyoainishwa katika Kifungu cha 31(2) cha Sheria ya
Petroli, Sura ya 392 na Kifungu cha 7(1)(f) cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414. Lengo kuu
la ripoti hii ni kutoa taarifa za kina kuhusu utendaji wa kiudhibiti wa sekta ndogo ya gesi
asilia katika mkondo wa kati na chini kwa Serikali, wadau na wananchi kwa ujumla.

Ripoti hii inaangazia maendeleo yaliyofikiwa katika sekta ndogo ya gesi asilia na inaelezea
viashiria muhimu vya utendaiji, ikiwa ni pamoja na hali ya mitambo na matumizi yake,
uzalishaji, ubora na matumizi ya gesi asilia, usimamizi wa mikuza ya mabomba ya
gesi asilia, ubora wa huduma, mipango ya kukabiliana na dharura, utunzaji mazingira;
ushirikishwaji wa wazawa na utendaji wa kifedha.

Katika mwaka wa fedha wa 2023/24, sekta ndogo ya gesi asilia katika mkondo wa kati
na chini ilimarika kwa kiasi kikubwa. Uchakataji wa gesi asilia uliongezeka kidogo kwa
asilimia 1.3, wakati matumizi ya Gesi iliyoshindiliwa (CNG) katika magari yalipanda kwa
asilimia 292; ambapo wastani wa magari 1,919 yalijazwa gesi hiyo kwa siku ikilinganishwa
na magari 490 yaliyorekodiwa katika Mwaka wa Fedha uliopita. Zaidi ya hayo, idadi ya
makampuni ya ndani yaliyosajiliwa katika Kanzidata ya LSSP iliongezeka kwa asilimia
11 hadi kufikia 2,132. Mamlaka iliwasimamia kwa umakini watoa huduma kwa kuzingatia
matakwa ya kisheria ili kuhakikisha kunakuwa na ubora wa huduma na umadhubuti wa
miundombinu ya gesi asilia.

Kwa niaba ya viongozi na wafanyaka wa EWURA, tunatoa shukurani zetu za dhati kwa
Bodi ya Wakurugenzi ya EWURA, na Serikali, kupitia Wizara ya Nishati, kwa miongozo na
maelekezo endelevu katika kuhakikisha sekta ndogo ya gesi asilia inaendelea kuchangia
ukuaji wa uchumi wa nchi.

Dkt. James A. Mwainyekule
Mkurugenzi Mkuu
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VIFUPISHO VYA MANENO

BCF or Bef Futi za ujazo Bilioni
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LNG
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PNG
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TPDC

Valvu kuu kwenye bomba la usafirishaji

Gesi iliyoshindiliwa

Gari linalotumia Gesi iliyoshindiliwa

Mfumo wa Usajili wa watoa wa huduma katika sekta ya Mafuta na Gesi asilia
Taasisi ya Teknolojia ya Dar es Salaam

Mamlaka ya Udhibiti za Huduma za Nishati za Maji
Kampuni ya Gesi

Afya, Usalama na Mazingira

Mfumo wa kutoa Leseni na Vibali

Kanzi data ya watoa huduma na wataalam wa Gesi Asilia
Gesi Asilia katika hali ya kimiminika

Futi za Ujazo Elfu Moja

Valvu kuu kwenye bomba la usafirishaji

Futi za Ujazo Milioni

Futi za Ujazo Milioni kwa siku

Kampuni ya uzalishaji Gesi ya Maurel & Prom

Megawati

Mfumo wa Kitaifa wa Kanzidata za Mafuta na Gesi Asilia
Kampuni ya Pan African Energy Tanzania Limited

Gesi inayosafirishwa kwa njia ya bomba

Vifaa vya kujikinga

Kituo cha kupunguza Mgandamizo wa Gesi Asilia

Valvu ya usalama

Kisiwa cha Songo Songo

Shirika la Umeme Tanzania

Shirika la Viwango

Shirika la Maendeleo ya Petroli Nchini
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1. UTANGULIZI

Taarifa hii ya Utendaji wa Udhibiti wa Gesi Asilia kwa Mwaka wa Fedha 2023/24 ni toleo
la tano tangu ilipoanza kuchapishwa mwaka wa fedha 2019/20. Ripoti hizi zinaandaliwa
kulingana na masharti ya Sheria ya Mafuta, Sura ya 392 na Sheria ya EWURA, Sura ya
414, ambazo zinaiagiza EWURA kutoa taarifa kuhusu shughuli za gesi asilia kila mwaka na
kuwasilisha ripoti hizo kwa Waziri mwenye dhamana ya masuala ya Nishati.

Kupitia Sheria ya Mafuta, Sura Na. 392, EWURA imepewa jukumu la kudhibiti shughuli za
gesi asilia katika mkondo wa kati na mkondo chini zinazohusisha uchakataji, usafirishaji,
uhifadhi na usambazaji wa gesi asilia kwa Tanzania Bara. Majukumu makuu ya EWURA
ni kulinda maslahi ya watumiaji, kulinda usalama wa umma, kukuza matumizi bora ya gesi
asilia, na kuishauri Serikali kuhusu masuala ya gesi asilia.

Ripoti hii inatoa muhtasari wa utendaji wa sekta ya gesi asilia nchini, ikiwa ni pamoja na
tathmini ya viashiria muhimu vya utendaji, na uchambuzi wa masuala ya kiufundi na kiuchumi.
Shughuli za kiufundi zinahusisha miundombinu ya uchakataji, usafirishaji na usambazaji
wa gesi asilia, ikivemo mtandao wa mabomba ya usambazaji pamoja na vituo vya gesi
iliyoshindiliwa (Compressed Natural Gas - CNG). Aidha, tathmini ya kifedha katika taarifa hii
imehusisha kampuni zenye mitambo ya uchakataji, mabomba ya usafirishaji na mitandao ya
usambazaji gesi asilia.

Shughuli za usambazaji wa gesi asilia zimegawanywa katika maeneo mawili ambayo ni
usambazaji wa gesi kwa kutumia mabomba na mtandao wa CNG, ikijumuisha vituo mama
vya CNG, vituo vidogo, na ujazaji wa gesi. Tathmini ya utendaji wa kifedha inalenga wamiliki
wa vituo vya usindikaji, usafirishaji, na mitandao ya usambazaji, ambazo ni:-

0] Shirika la Maendeleo ya Petroli la Tanzania (TPDC) — Ni Kampuni ya Mafuta
ya Taifa inayomiliki mitambo ya kuchakata, bomba la kusafirisha na mtandao
wa mabomba ya kusambaza gesi asilia. Miundombinu hii inasimamiwa na
kuendeshwa na Gas Company (GASCQO) ambayo ni kampuni tanzu ya TPDC.

(i) Songas - Inamiliki mitambo ya uchakataji na bomba la usafirishaji wa Gesi Asilia
kutoka Kisiwa cha Songo Songo hadi Dar es Salaam.

(iii) PanAfrican Energy Tanzania Limited (PAET) - Inazalisha, inaendesha mtambo
wa kuchakata, inasambaza na kuuza gesi asilia kutoka katika Kisiwa cha Songo
Songo.

(iv) Maurel & Prom Exploration and Production Tanzania (M&P) - Inazalisha, kuchakata

na kusafirisha gesi asilia katika Mkoa wa Mtwara.

Ripoti ya mwaka wa fedha 2023/24 inatoa muhtasari wa utendaji wa jumla, mafanikio,
changamoto, na mipango ya baadaye.
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2. SHERIA, KANUNI, MIONGOZO NA VIWANGO VYA UDHIBITI

Katika kufuatilia utekelezaji wa sheria, kanuni, miongozo, na viwango vinavyosimamia
huduma na watoa huduma katika sekta ndogo ya gesi asilia, katika Mwaka wa Fedha
2023/24, EWURA iliwasilisha pendekezo moja kwa Shirika la Viwango la Tanzania (TBS)
kwa ajili ya maboresho ya kiwango kinachohusu mabhitaji ya jumla ya gesi asilia (TZS
2267:27, 2017 - General Purpose Natural Gas — Specification). Lengo la pendekezo hilo
ni kuongeza vigezo sahihi vya upimaji wa viwango vya ubora wa gesi asilia inayotumika
nchini. Mapitio ya pendekezo yanaendelea chini ya usimamizi wa TBS. Orodha kamili ya
nyenzo za udhibiti pamoja na viwango vinavyotumika katika sekta ndogo ya gesi asilia
vimeoneshwa katika Kiambatisho Na.1 na Na.2 vya Ripoti Kuu.

3. VIBALI VYA UJENZI NA LESENI ZA UENDESHAJI

3.1 Vibali vya Ujenzi

Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, Mamlaka ilitoa vibali vya ujenzi tisa (9) kwa ajili ya ujenzi
wa miundombinu ya gesi asilia, ikilinganishwa na vibali 10 vya ujenzi vilivyotolewa katika
Mwaka wa Fedha uliopita. Kati ya vibali tisa (9) vilivyotolewa, vitano (5) vilikuwa kwa ajili
ya ujenzi wa vituo vya kujaza Gesi Asilia ya CNG jijini Dar es Salaam na Pwani, na vibali
vinne (4) vilikuwa kwa ajili ya ujenzi wa mabomba ya usambazaji wa gesi asilia katika
mikoa ya Dar es Salaam na Pwani. Orodha ya vibali vya ujenzi vilivyotolewa kwa Mwaka
wa Fedha 2023/24 imeoneshwa katika Jedwali Na.1. Aidha, orodha ya vibali vyote vya
ujenzi vilivyotolewa na Mamlaka hadi kufikia Juni 2024 imeoneshwa katika Kiambatisho
Na. 3 cha Ripoti Kuu.

Jedwali Na. 1: Vibali Vya Ujenzi vilivyotolewa katika Mwaka wa Fedha 2023/24

Na Jina la Muombaji Kibali Na. Taz:::"ya Aina ya Kibali cha Ujenzi
1. | Shirika la NGCA-2023-07 |29-Sep-23 |Ujenzi wa bomba la
Maendeleo ya kuunganisha kituo cha
Petroli la Tanzania, CNG cha Dangote Cement
S.L.P 2774 (T) Limited kilichopo
Dar es Salaam Mwanambaya, Wilaya vya
Mkuranga
2. | Shirika la NGCA-2023-08 |29-Sep-23 |Ujenzi wa kituo kidogo cha
Maendeleo ya Gesi  Asilia iliyoshindiliwa
Petroli la Tanzania, (CNG) katika kiwanda cha
S.L.P. 1191 Kairuki Pharmaceutical
Dodoma Industries Limited kilichopo
Zegereni, Wilaya ya Kibaha
3. | Shirika la NGCA-2023-09 |29-Sep-23 |Ujenzi wa kituo kidogo cha
Maendeleo ya Gesi Asilia iliyoshindiliwa
Petroli la Tanzania, katika Hospitali ya Taifa ya
S.L.P 1191 Dodoma Muhimbili iliyopo Wilaya ya
llala.
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Pan-African Energy |NGCA-2023-10 |29-Sep-23 |Ujenzi wa kituo cha kujaza
(T) Limited, Gesi  Asilia iliyoshindiliwa
S.L.P. 80139 cha TAQA Dalbit (T) Limited
Dar es Salaam kilichopo Kipawa, Wilaya ya
llala.
Shirika la NGCA-2023-11 |29-Sep-23 |Ujenzi wa  kituo  kikuu
Maendeleo ya cha kujazia Gesi Asilia
Petroli la Tanzania, iliyoshindiliwa cha TPDC,
S.L.P. 1191 kilichopo Mlimani, Dar es
Dodoma Salaam.
Shirika la NGCA-2024-01 | 02-Feb-24 |Ujenzi wa bomba la
Maendeleo ya kusambaza gesi asilia
Petroli la Tanzania, katika kiwanda cha KEDA
S.L.P. 1191 Float Glass kilichopo Kijiji
Dodoma cha Msufini, Kata ya Mbezi,
Wilaya ya Mkuranga.
Pan-African Energy | NGCA-2024-02 | 31-Mei-24 | Ujenzi wa  bomba Ia
(T) Limited, kuunganisha gesi asilia katika
S.L.P. 80139 kituo kikuu cha CNG cha
Dar es Salaam Tembo Energies kilichopo
Tabata Mwananchi, kando ya
Barabara ya Nelson Mandela,
Ubungo.
Tembo Energies NGCA-2024-03 | 31-Mei-24 | Ujenzi wa kituo kikuu cha
Limited, gesi asilia iliyoshindiliwa
S.L.P. 21456 cha Tembo Energy kilichopo
Dar es Salaam. Tabata, Dar es Salaam.
Global Aluminium | NGCA-2024-04 | 31-Mei-24 | Ujenzi wa kituo cha kupokea
Limited, gesi asilia iliyoshindiliwa,
S.L.P. 32080 kilichopo Kibaha, Pwani.
Dar es Salaam

3.2 Leseni Zilizotolewa

Kwa mujibu wa kifungu cha 131(1) cha Sheria ya Petroli, Sura Na. 392, EWURA ina jukumu
la kutoa leseni kwa mtu yeyote anayetaka kufanya shughuli inayodhibitiwa katika Mkondo
wa kati na chini wa mafuta, ikivemo sekta ya gesi asilia. Katika kipindi cha Mwaka wa
Fedha 2023/24, EWURA ilitoa leseni tatu, ambapo leseni mbili ni za uendeshaji wa vituo vya
kujaza CNG kwenye magari na leseni moja ni ya usambazaji wa CNG kama ilivyoainishwa
katika Jedwali Na.2. Orodha ya vituo vya gesi asilia vilivyopata leseni inapatikana katika
Kiambatisho Na.4 cha Ripoti Kuu.
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Jedwali Na. 2: Leseni za Gesi Asilia Zilizotolewa

S S Tarehe : :
Liseni Liseni Na lliyotolewa Aina ya Leseni
1. | TAQA Dalbit (T) CNGFSL-2023-001 6 Nov 2023 | Kituo cha kujaza gesi
Limited, S.L.P. 76908 asilia iliyoshindiliwa
Dar es Salaam
2. |Dangote Cement CNGOL-2023-001 1 Des 2023 | Kituo cha kujaza gesi
Limited Tanzania, asilia iliyoshindiliwa
S.L.P. 1241, Mtwara kwa matumizi Binafsi

3. |Anric Gas Technology | CNGSL-2024—001 30 Mei 2024 | Usambazaji Gesi
Tanzania Company Asilia lliyoshindiliwa
Limited, S.L.P. 12101
Dar es Salaam

3.3 Malalamiko na Utatuzi wa Migogoro

Katika kipindi cha Mwaka wa Fedha 2023/24, mamlaka haikupokea malalamiko
yaliyosajiliwa kuhusu shughuli na huduma zinazotolewa katika sekta ya gesi asilia.
Mamlaka itaendelea kuongeza uhamasishaji kwa watoa huduma na watumiaji wa gesi
asilia kuhusu jinsi ya kusajili malalamiko yao kulingana na Kifungu 7(1)(e) cha Sheria ya
EWURA, Sura Na. 414, ambacho kinaiagiza Mamlaka kutatua migogoro na malalamiko
yanayohusiana na watoaji huduma, waendeshaji na watumiaji wa bidhaa na huduma
zinazodhibitiwa, ikiwemo gesi asilia.

4. USIMAMIZI WA MIUNDOMBINU YA GESI ASILIA

Sehemu hii inatoa kwa muhtasari utendaji na uzingatiaji wa masuala ya kiufundi kuhusu
miundombinu ya uchakataji, usafirishaji na usambazaji wa gesi asilia kwa mwaka wa fedha
wa 2023/24 kulingana na miongozo na viwango vya udhibiti vilivyopo. Miundombinu hii, kwa
sasa, inayojumuisha mitambo ya kuchakata gesi asilia, mabomba ya usafirishaji, mitandao
ya mabomba ya usambazaji, na vituo vya kujazia gesi kwenye magari, hukaguliwa ili
kuhakikisha vinasimamiwa na kuendeshwa kwa kuzingatia viwango na vigezo vya usalama
vinavyokubalika.

4.1 Miundombinu ya Uchakataji

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2023/24, hakuna mitambo mipya ya uchakataji wa gesi
asilia iliyoongezeka, hivyo, uwezo wa kuchakata gesi asilia unabaki kuwa futi za ujazo
milioni 470 kwa siku. Mitambo iliyopo pamoja na uwezo wa kuchakata gesi asilia kwa
siku ni TPDC Madimba uliopo mkoani Mtwara (futi za ujazo milioni 210); TPDC Songo
Songo uliopo kisiwani Songo Songo mkoani Lindi (futi za ujazo milioni 140); na Songas
uliopo katika kisiwa cha Songo Songo mkoani Lindi (futi za ujazo milioni 110); pamoja na
mtambo wa M&P uliopo Mnazi Bay mkoani Mtwara (futi za ujazo milioni 10.) Kielelezo
Na.1 kinaonesha mchango wa kila mtambo kulingana na uwezo uliopo wa kuchakata gesi
asilia kwa siku.
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Kielelezo Na. 1: Mchango wa kila mtambo wa kuchakata gesi asilia

4.1.1 Utendaji wa Kiufundi wa Mitambo ya Uchakataji

Katika nyakati mbali mbali, Mamlaka ilifanya ukaguzi na kutathmini masuala ya kiufundi
pamoja na utendaji kazi wa mitambo ya kuchakata gesi asilia nchini. Vigezo vilivyotumika
katika kufanya tathmini hizo ni pamoja na ulinganifu wa uwezo na matumizi ya mtambo,
kiasi cha gesi asilia kilichochakatwa kikilinganishwa na kiasi kilichohitajika, na utayari
wa mtambo kuchakata punde unapohitajika. Tathmini hii ya miundombinu ya uchakataji
imefanyika kutokana na taarifa za kidhibiti kutoka kwa watoa huduma wa mitambo ya
uchakataji. Matokeo ya tathmini hii yameoneshwa kwenye Jedwali Na. 3, Jedwali Na. 4
na Kielelezo Na.2.

Jedwali Na. 3: Wastani wa Gesi Asilia iliyochakatwa kulinganisha na Kkiasi
kilichohitajika kwa siku

TPDC Madimba 115.53 109.65 95%

1.

2. | TPDC Songo Songo 31.88 24.06 75%
3. | Songas Ltd 96.67 89.64 93%
4. | Maurel et Prom 3.12 3.09 99%

Chanzo: TPDC, Songas/PAET na M&P
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Jedwali Na. 4: Wastani wa Mwaka wa Utayari Mitambo ya kuchakata gesi asilia punde
inapohitajika

Mtambo wa Jumla ya Masaa Jumla ya Masaa Wastani Upatikanaji

Uchakataji ya Uendeshaji Bila Uendeshaji wa Mitambo (%)
1. | TPDC Madimba 8,784 0 100%
2. | TPDC Songo Songo 8,784 21.20 99.76%
3. | Songas Ltd 8,784 4.81 99.95%
4. | M&P 8,760 3.17 99.96%

Chanzo: TPDC, Songas na M&P

90%

80%
S 70%
] 60%
£ 5%
g 40%
_{:: 30%
= 10%
= 0%
X TPDC TPDC Songas Ltd Maurel &
Madimba Songosongo Prom (M&P)
HFY 2021/22 40.5% 24.3% 71.2% 30.5%
MFY 2022/23 42.7% 25.8% 86.4% 33.6%
BFY 2023/24 52.2% 17.2% 81.5% 30.9%

Kielelezo Na. 2: Matumizi ya mitambo ya kuchakata
gesi asilia yakilinganishwa na uwezo wake

4.1.2 Usimamizi wa miundombinu ya uchakataji

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2023/24, Mamlaka iliendelea kufuatilia na kufanya
tathmini ya utekelezaji wa mipango ya usimamizi wa kiufundi kwenye mitambo minne
ya kuchakata gesi asilia. Hii ilijumuisha ukaguzi wa vifaa vya kulinda usalama kutokana
na mgandamizo, (Pressure Safety Valve - PSVs), mita za kupima kiasi cha gesi asilia
kinachoingizwa kwenye miundombinu ya usafirishaji, kifaa cha utambuzi na kupima kiasi
cha kemikali zilizomo kwenye gesi asilia (gas chromatography), na vifaa vingine muhimu
kwa lengo la kutathmini utendaji na ufanisi wa vifaa hivyo. Tathmini imebaini kuwa mitambo
yote ya kuchakata gesi asilia nchini imeendelea kusimamiwa kwa kuzingatia mipango kazi
ya kiufundi na inafanya kazi katika ufanisi unaotakiwa.

4.1.3 Ufuatiliaji wa Ubora wa Gesi Asilia

Mamlaka iliendelea kusimamia ubora wa gesi asilia ili kuhakikisha inakidhi viwango vya
udhibiti na mahitaji ya wateja. Katika kipindi chote cha mwaka wa fedha 2023/24, ubora wa
gesi asilia inayozalishwa na mitambo yote minne ya kuchakata gesi asilia ulikidhi viwango
vinavyohitajika. Jedwali Na. 5 linaonesha takwimu za ubora wa gesi asilia ulivyokua katika
mitambo ya kuchakata gesi asilia hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024.
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Jedwali Na. 5: Viwango vya ubora wa gesi asilia kwa tarehe 30 Juni 2024

Viwango (% Mole) / Ubora wa Gesi

Viwango vya Gesi _ Viwango Asilia Mpaka Kufikia 30 Juni 2024

Asilia vinavyotakiwa Songas T|;[s)f:- M-I;Zli)n?[;a M&P
Methane (CH,) 87.0-99.0| 97.2720| 97.4026| 98.8768| 98.1035
Ethane (C,H,) 15-9.0| 0.9775| 09710 0.0068| 1.0007
Propane (C,H,) 0.1-15| 02827| 0.2860| 0.0124| 0.2644
iso-Butane (C,H,,) 0.01-0.3| 0.0618| 0.0587| 0.0020| 0.0439
n-Butane (CH,,) 0.01-0.3| 0.0799| 00719 0.0020| 0.0531
iso-Pentane (C,H,,) trace - 0.04| 0.0277| 0.0179| 0.0008| 0.0132
?gzm‘;‘;":e”ta”e trace - 0.04| 0.0240| 0.0163| 0.0008| 0.0091
Hexanes (C,H,,) trace -0.06| 0.0269| 0.0000| 0.0010| 0.0249
Carbon Dioxide (CO,) 0.05-1.0| 05281 04152| 0.1502| 0.2082
Nitrogen (N,,) 0.2-55| 06209 0.7197| 0.8440| 0.1801
z"l_i‘g)oge” Sulphicl trace t0 0.02| 0.0000| 0.0000/ 0.0000| 0.0000
Moisture (ppm) trace to 5.00( 0.9192| 0.0000 0.0000 11.08
Specific Gravity 0.57100.62| 05850 05729 0.5607| 0.56
g;‘jf;;;ea“”g Value 36.0t040.2| 38.20|38.0040| 39.4745 38.104

Chanzo: www.uniongas.com, Songas, TPDC na M&P

4.2 Miundombinu ya Usafirishaji Gesi Asilia

Katika kipindi cha tathmini hii, hakuna bomba jipya la usafirishaji lililojengwa, hivyo idadi ya
mabomba ya usafirishaji yanabakia kuwa matatu. Mabomba haya yameendelea kusafirisha
gesi asilia kutoka kwenye mitambo ya kuchakata hadi kwenye mitandao ya usambazaiji
iliyopo katika mikoa ya Mtwara, Lindi, Pwani, na Dar es Salaam.

Mabomba ya usafirishaji yana jumla ya urefu wa kilomita 793 na uwezo wa kusafirisha
gesi jumla ya futi za ujazo milioni 969 kwa siku (969 MMscfd). Mabomba hayo yana jumla
ya vituo vya usalama 26 ambavyo vinajulikana kama “Block Valve Station (BVS) au Main
Valve Line (MLV)”. Kazi ya vituo hivi ni pamoja na kudhibiti mwenendo wa gesi asilia,
matoleo kwa ajili ya kuunganisha wateja katika eneo husika, kuzuia gesi na kutenganisha
bomba wakati wa dharura. Jedwali Na. 6 linaonesha urefu wa mabomba ya kusafirishia
gesi asilia pamoja na idadi ya vituo vya usalama (BVS/ MLV).
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Jedwali Na. 6: Urefu wa mabomba ya kusafirishia gesi asilia na idadi ya vituo vya

usalama
1. |TPDC 533.5 16 67.3
2. |Songas 232.0 9 29.3
3. [Maurel & Prom (M&P) 27.5 1 3.4
Total 793 26 100

Kwa mwaka wa fedha 2023/24, Mamlaka iliendelea kufanya uchambuzi na kufuatilia
utendaji wa mabomba ya kusafirishia gesi asilia. Vigezo vilivyotumika kufanya uchambuzi
ni upatikanaji wa huduma, asilimia ya matumizi ya bomba ukilinganisha na uwezo wake
wa kisanifu, pamoja na utunzaji wa mkuza wa bomba. Matokeo ya uchambuzi huu ni kama
yalivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 9 na Jedwali Na.10.

Jedwali Na. 7: Uwezo, upatikanaji na matumizi ya mabomba ya kusafirishia gesi asilia

1. |TPDC 784 100 13 15 16 17
2. |SONGAS 105 100 60 71 99 69
3. |[M&P 80 100 S 4 4 &

Chanzo: TPDC, Songas na M&P

Jedwali Na. 8: Usimamizi wa Mkuza wa mabomba ya kusafirishia gesi asilia

1. |TPDC 6 5 83% 29 2
2. |SONGAS 4 4| 100% 5 0
3. |[M&P 12 S 75% 1 0
Jumla 22 18 - 35 2

Chanzo: TPDC, Songas na M&P

4.3 Miundombinu ya Usambazaji Gesi Asilia

Miundombinu ya usambazaji wa gesi asilia imeendelea kukua kwa kasi miaka ya hivi
karibuni, hususan katika mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, Lindi na Mtwara. Mitandao hii
inasimamiwa na waendeshaji wawili, ambao ni PAET na GASCO. Pia, kuna vituo vitano
vya kujaza CNG kwenye magari vinavyomilikiwa na kuendeshwa na kampuni za PAET,
Dangote, TAQA, na ANRIC Gas.
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4.3.1 Mtandao wa mabomba ya usambazaji na wateja wa gesi asilia

Hadi kufikia mwezi Juni 2024, TPDC ilikuwa imejenga mtandao wa usambazaji wa gesi asilia
unaofikia jumla ya kilomita 181.67, wakati PAET ilikuwa imejenga na kumiliki mtandao wa
jumla ya kilomita 59.91. Hivyo, kwa ujumla, urefu wa mtandao wa usambazaji wa gesi asilia
nchini umefikia kilomita 241.58. Urefu huu ukilinganishwa na kilomita 220.5 zilizofikiwa
katika Mwaka wa Fedha uliopita, unaonyesha kuwa mtandao wa usambazaji gesi asilia
umeongezeka kwa kilomita 21.08, sawa na asilimia 9.56. Ongezeko hili limetokana na
kuunganishwa kwa wateja wapya ikiwemo mitambo ya kufua umeme, vituo vya kujaza
CNG na viwanda. Jedwali la 11 linaonesha mtandao wa bomba la usambazaji wa gesi
asilia ulivyo kwa sasa.

Jedwali Na. 9: Mtandao wa bomba za usambazaji gesi asilia

Uwezo
(Futi Urefu

Jina la Mtandao Milioni (km)

VEE ()
A: MTANDAO WA GASCO/TPDC
1.

Kutoka Kinyerezi Gas Receiving Terminal

kwenda Kinyerezi | Power Plant i (RlBaesis g2
2. |Kutoka Kinyerezi Gas Receiving Terminal

kwenda Kinyerezi [l Power Plant 48 1.4 | Dar es Salaam
3. |Kutoka Terminal Station (BVS-17) PRS o4 4.7 Dar es Salaam

kwenda Tegeta 45 Power Plant

4. |Kutoka BVS-15 PRS (Ubungo) kwenda
Mikocheni Viwandani, UDSM, Sinza na 15 101.67|Dar es Salaam
Mbezi trunkline

5. |Kutoka BVS-1 PRS (Hiyari village) kwenda
Kiwanda cha Simenti cha Dangote

6. |Kutoka BVS-15 PRS (Ubungo) kwenda
Mtambo wa umeme TANESCO Ubungo

7. |Kutoka GRF — PRS (Mtwara mijini) kwenda
maeneo ya makazi Mtwara

8. | Kutoka BVS-12 PRS (Mkiu Village) kwenda
Kiwanda cha Goodwill na Saphire

9. |Kutoka Mwanambaya PRS kwenda
Mkuranga Viwandani na Kituo cha CNG 10 7.938 | Pwani
Dangote CNG station

10. | Kutoka BVS-3 PRS (Ruaha village) kwenda
maeneo ya makazi Mnazi Mmoja

11.|Kutoka BVS-13 PRS (Msufini Village)
kwenda Kiwanda cha Keda

55 2.64 | Mtwara

86 0.5|Dar es Salaam

10 25.3 | Mtwara

15 5.65| Pwani

10| 28.125|Lindi

25 2.648 | Pwani

Jumla ya urefu wa mtandao wa TPDC (km)| 181.671

Muhtasari wa Taarifa ya Utendaji wa Sekta ya Gesi Asilia Nchini kwa Mwaka wa Fedha 2023/2024




Jina la Mtandao

Uwezo
(Futi

Milioni

Urefu
(km)

kwa siku)
B: MTANDAO WA PAET

12. i

Kutol.<a Ubungo. PRS kwenda TBL na Kioo 105 20.5

Ltd via Buguruni
13. |Kutoka Gongo la Mboto PRS kwenda 105 35.9

Kurasini na KTM kupitia Buguruni ' | Dar es Salaam
14. | Kutoka Wazo Hill PRS kwenda Wazo Hill 16 0.5
15. | Kutoka MLV 210 kwenda TANESCO Ubungo llI 86 3.01

Jumla ya urefu wa mtandao wa PAET (km) 59.91

JUMLA KUU YA MTANDAO WA USAMBAZAJI WA GESI 241.581
ASILIA (km) )

Mamlaka imeendelea kufanya kaguzi na kufuatilia miundombinu ya usambazaji wa gesi
asilia ili kuhakikisha misingi ya udhibiti na utoaji huduma, ikiwemo uunganishwaji wa wateja
wapya na usimamizi wa mikuza inazingatiwa. Katika Mwaka wa Fedha 20223/24, mtambo
mmoja wa kufua umeme, viwanda vitatu, na maeneo manne ya biashara yameungwa
kwenye mtandao wa mabomba ya usambazaiji gesi asilia. Aidha Jedwali Na.11 linaonesha
idadi ya doria zilizofanywa kwenye mkuza na matokeo yaliyobainika.

Jedwali Na. 10: Wateja Waliounganishiwa Gesi Asilia mwaka 2023/24

TPDC 1 2 4 0 0 0
PAET 0 1 0 0 0 0
Jumla 1 3 4 0 0 0

0 DO DO 0
Doria -
1. |TPDC 12 12 100 2 0
2. |PAET 265 265 100 0 4

Source: TPDC & PAET
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4.3.2 Vituo vya Gesi Asilia lliyoshindiliwa (CNG)

Katika Mwaka wa Fedha wa 2023/24, Mamlaka ilitoa leseni mbili za uendeshaji wa vituo
vya kujaza gesi asilia kwenye magari kwa kampuni ya Dangote kilichoko Mkuranga mkoani
Pwani na TAQA kilichopo Kipawa (Uwanja wa Ndege), mkoani Dar es Salaam. Hivyo, idadi ya
vituo vya kujaza CNG kwenye magari vimeongezeka kutoka vituo vitatu Mwaka 2022/23 hadi
vituo vitano kwa mwaka 2023/24, ambavyo vinahudumia magari na Bajaji zinazofikia 7,000.
Jedwali Na. 12 linaonesha mchanganuo wa vyombo vya usafiri vinavyotumia CNG nchini.

Pamoja na vituo hivi vya kujaza CNG kwenye magari, pia kuna vituo vidogo vya CNG (CNG
Daughter Stations) vitatu (3), ambavyo huwezesha matumizi ya gesi asilia kwenye hoteli
ya Serena iliyopo Dar es Salaam na kiwanda cha Mafuta ya Kupikia cha Mikoani Edible
Oil kilichopo Kurasini Dar es Salaam, na Kiwanda cha Global Aluminium kilichopo Kibaha
mkoani Pwani. Vituo hivi vidogo vinapelekewa CNG na kampuni za PAET na ANRIC Gas
kwa kutumia magari maalum (CNG Trailers).

Jedwali Na. 12: Vyombo vya usafiri vinavyotumia CNG hadi tarehe 30 Juni 2024

Sn Vehicle Category Total No.

1. |Sedan & Hatchback 2,812
2. | Truck 445
3. |SUV & Wagon 295
4. |Van & Mini-Van 207
5. |Bus 7
Sub-Total CNG-Vehicle 3,766

6. | Pikipiki za miguu mitatu (maarufu kama Bajaii) 3,234
Sub-Total CNG-Motorcycle 3,234

Total CNG Vehicle and 3-Wheels Motorcycle 7,000

4.4 Ubora wa Huduma

Mamlaka inafuatilia ubora wa huduma ya gesi asilia kwa kutathmini uhakika wa upatikanaji
wa gesi asilia kwa wateja. Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2023/24, kukosekana kwa
huduma kulisababishwa na matengenezo ya kawaida, na ukosefu wa umeme ulioathiri
huduma katika vituo vya CNG vya PAET, TAQA na ANRIC Gas. Kwa ujumla, huduma
zilisimama kwa saa 550. Kituo cha TAQA ndicho kilichoathirika zaidi kwa kukatiza huduma
kwa saa 540 kutokana na hitilafu za umeme, ikifuatiwa na saa nane kwa PAET kutokana
na matengenezo ya dharura baada ya kuharibika kwa pampu ya kujazia gesi kwenye
magari, na ANRIC kwa saa mbili kutokana na kubadilisha bomba linalounganisha mkono
wa kujazia gesi asilia kwenye magari.

4.5 Afya, Usalama na Mazingira

Katika kipindi cha Mwaka wa Fedha 2023/24, sekta ndogo ya gesi asilia haikupata
changamoto iliyosababisha madhara makubwa ya kiafya, kiusalama wala uharibifu wa
mazingira. Hata hivyo, bomba la usafirishaji gesi asilia la Songas lilipata hitilafu kwa muda
wa saa nane kutokana na mvua kubwa iliyonyesha na kusababisha mafuriko katika kituo
cha MLV 20 kilichopo Somanga Fungu. Mafuriko hayo yalisababisha hitilafu ya umeme,
hali iliyosababisha valvu za usalama kufunga na kusimamisha usafirishaji wa gesi asilia
kwenda kwenye mtambo wa Songas jijini Dar es Salaam.
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5. MLINGANISHO WA MAHITAJI NA UPATIKANAJI WA GEsI
ASILIA

Mlinganisho wa mabhitaji na usambazaji (demand and supply) wa gesi asilia, unategemea
sana uwezo wa uzalishaji, miundombinu ya uchakataji na usafirishaji, pamoja na upatikanaiji
wa mitandao ya usambazaji. Sura hii inalenga kulinganisha kiasi cha gesi asilia kinachofika
sokoni dhidi ya kiasi kilichotumika, na pia kugusia kwa uchache kuhusu kiasi cha gesi asilia
kilichozalishwa katika Mwaka wa Fedha 2023/24.

Kwa ujumla, katika Mwaka wa Fedha wa 2023/24, matumizi ya gesi asilia yaliongezeka
ikilinganishwa na Mwaka wa Fedha uliopita kutokana na ongezeko la wateja wapya ikiwemo
nyumba za makazi, viwanda, vituo vya kujaza CNG na mitambo ya kuzalisha umeme.

5.1 Gesi Asilia iliyozalishwa

Kama ilivyokuwa katika miaka ya nyuma, gesi asilia nchini iliendelea kuzalishwa kutoka
kwenye vitalu viwili ambavyo ni kitalu cha Songo Songo kilichopo mkoani Lindi na kitalu
cha Mnazi Bay kilichopo mkoani Mtwara. Katika mwaka wa fedha 2023/24, kiasi cha gesi
asilia kilichozalishwa Kkilifikia futi za ujazo milioni 82,912.62, ambapo Futi za Ujazo Milioni
41,643.02, sawa na asilimia 50.2 zilizalishwa kutoka kitalu cha Songo Songo na Futi za
Ujazo Milioni 41,269.60 zilizalishwa kutoka katika kitalu cha Mnazi Bay. Jedwali Na.13
linaonesha kiasi cha gesi asilia kilichozalishwa katika mwaka wa fedha 2023/24.

Jedwali Na. 13: Gesi Asilia lliyozalishwa katika Mwaka wa Fedha wa 2023/24

Gesi Asilia iliyozalishwa

Kitalu cha uzalishaji Mkoa (Futi za Ujazo Milioni) % sehemu
Songo Songo Lindi 41,643.02 50.2%
Mnazi Bay Mtwara 41,269.61 49.8%
Total 82,912.62

5.2 Usambazaji wa gesi asilia

Katika mwaka wa fedha 2023/24, usambazaji wa jumla wa gesi asilia, ambayo hupimwa
wakati wa kuingia kwenye bomba la usambazaji baada ya kuchakatwa, uliongezeka kwa
asilimia moja, kutoka futi za ujazo milioni 81.067.16 iliyosambazwa Mwaka wa Fedha
2022/23 hadi kufikia futi za ujazo milioni 81,868.86. Pamoja na kuwa na ongezeko la jumla,
uchakataji wa gesi asilia kwenye mitambo ulipungua isipokuwa kwa mtambo wa TPDC
Madimba, ambao uliongezeka kwa asilimia 22 kama inavyoonyeshwa kwenye Jedwali 14.
Kielelezo 10. kinaonyesha mwenendo wa usambazaji wa gesi asilia kuanzia mwaka wa
fedha 2020/21.
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Jedwali Na. 14: Ulinganisho wa Usambazaji wa Gesi Asili kwa Miaka Mitatu ya Fedha

Jina la Mtambo wa
kuchakata gesi asilia

Usambazaji wa Gesi Asilia (MMscf)

2020/21

2021/22

2022/23

2023/24

Badiliko kati

ya 2022/23
na 2023/24

TPDC Madimba 26,919.20| 30,798.15| 32,636.11 | 39,805.80 22%
TPDC Songo Songo 8,842.10( 12,249.00| 13,039.68| 8,661.86 -34%
Songas 23,978.40| 28,440.94 | 34,220.40 | 32,335.60 -6%
Maurel and Prom (M&P) 879.5| 1,045.48( 1,170.97| 1,065.63 -9%
TOTAL 60,619.20| 72,533.57 | 81,067.16 | 81,868.86 1%

Chanzo: TPDC, Songas & M&P

LLEL

FY2020/21 FY2021/22 FY2022/23 FY2023/24
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Kielelezo 10: Mwenendo wa usambazaji wa gesi asilia kwa mwaka

5.3 Matumizi ya Gesi Asilia

Kwa miaka minne mfululizo, kuanzia Mwaka wa Fedha 2020/21 hadi 2023/24, matumizi
ya gesi asilia kwa ajili ya uzalishaji wa umeme, vyombo vya usafiri (CNG-V), viwandani na
wateja wa nyumbani yamekuwa yakiongezeka. Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, jumla
ya futi za ujazo milioni 82,025.03 za gesi asilia zilitumika, ikilinganishwa na futi za ujazo
milioni 63,273.06 zilizotumika katika Mwaka wa Fedha uliopita, sawa na ongezeko la
asilimia 29.6. TPDC imekuwa mtoa huduma mkuu, ikichangia asilimia 75.52 ya gesi asilia
iliyotumika, ikifuatiwa na PAET kwa asilimia 23.14 na M&P ikichangia asilimia 1.34 kama
inavyofafanuliwa katika Jedwali Na. 15. Mchoro 11 unaonyesha mwenendo wa matumizi
ya gesi asilia kuanzia Mwaka wa Fedha 2020/21 hadi 2023/24.

Kwa kulinganisha kiasi cha gesi asilia kilichosambazwa cha futi za ujazo milioni 81,868.86,
na gesi asilia iliyotumika katika Mwaka wa Fedha 2023/24, inaonekana kuwa kuna upungufu
wa mabhitaji ya gesi asilia, ambapo takriban futi za ujazo milioni 150 za gesi asilia zilitumika
kutoka kwenye hifadhi ya bomba.
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Jedwali Na. 15: Mchango wa watoa huduma kwa gesi asilia lliyotumika

=1p DA RP

Gesi iliyotumika (MMscf) 61,947.30 | 18,982.10 | 1,095.63 | 82,025.03
Mchango wa mtoa huduma (%) 75.52% 23.14% 1.34%

Kielelezo Na. 3: Mwenendo wa matumizi ya gesi asilia - 2020/21 hadi 2023/24
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5.3.1 Watumiaji wa Gesi Asilia

Ikilinganishwa na Mwaka wa Fedha uliopita, idadi ya nyumba zilizounganishwa kwenye
mitandao ya usambazaji wa gesi asilia iliongezeka kwa asilimia 49.4, kutoka nyumba 1,514
hadi 2,262 katika Mwaka wa Fedha 2023/24. |dadi ya wateja wanaotumia gesi asilia katika
shughuli za biashara iliongezeka kutoka mteja mmoja hadi kufikia watano. Idadi ya wateja
wa gesi asilia kwa kila kundi imeoneshwa kwenye Jedwali Na.16.

Jedwali Na. 16: Wateja wa gesi asilia hadi kufikia Juni 2024

d d d d d
ednd DId

2020/21 9 48 437 1 8 1
2021/22 11 52 970 1 8 3
2022/23 11 54 1,514 1 8 3
2023/24 12 58 2,262 5 8 5

5.3.2 Matumizi ya Gesi Asilia kwa makundi ya wateja

Makundi ya wateja wanaotumia gesi asilia nchini ni wazalishaji umeme, viwanda, magari ya
CNG, biashara, taasisi, na wateja wa majumbani. Kundi la Mitambo ya kuzalisha umeme,
ambalo ndilo mteja mkubwa wa gesi asilia, lilitumia asilimia 85.41 ya gesi yote, ikifuatiwa
na sekta ya viwanda iliyotumia asilia 14.19, na magari ya CNG ni 0.38%, wakati wateja wa
biashara, taasisi na majumbani kwa pamoja walitumia asilimia 0.02 pekee. Taasisi ndizo
zinazotumia gesi asilia kidogo zaidi kwa asilimia 0.002%. Jedwali Na. 17 na Kielelezo
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Na.4 vinaonesha kiasi cha gesi asilia kilichotumika kwa kila kundi la wateja kwa Mwaka
wa Fedha 2023/24, na Jedwali Na. 18 linaonesha orodha ya watumiaji wakubwa wa gesi
asilia katika Mwaka wa Fedha 2023/24.

Jedwali Na. 17: Matumizi ya Gesi Asilia kwa makundi kwa Mwaka 2023/24

PA

1. |Umeme 54,958.10| 14,007.72| 1,095.63| 70,061.45 85.41%
2. |Viwanda 6,513.68| 4,719.01 - 11,639.30 14.19%
3. |Magari ya CNG 271.88 246.47 - 308.72 0.38%
4. | Biashara - 8.90 - 8.90 0.011%
5. |Nyumba/kaya 5.03 - - 5.03 0.007%
6. |Taasisi 1.63 - - 1.63 0.002%
JUMLA 61,947.30| 18,982.10| 1,095.63| 82,025.03

Jedwali Na. 18: Watumiaji wakubwa wa gesi asilia kwa Mwaka wa Fedha 2023/24

1. | TANESCO 70,061.45| 85.41%
2. |Dangote Cement Ltd 3400.06 4.15%
3. |SBC (T) Ltd 3149.34 3.84%
4. |ALAF 3047.80 3.72%
5. |Wazo 2504.87 3.05%
6. | Goodwill Ceramic 2052.61 2.50%
7. | Sapphire Float Glass 1120.73 1.37%
8. |Kioo Limited 540.46 0.66%
9. | Limitod (Serena Hotel) 38945) 047%
10. | Knauf Gypsum (T) Limited 187.78 0.23%
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14.19%

HUmeme

Kielelezo Na. 4: Gesi Asilia iliyotumika kwa kundi kwa mwaka 2023/24

Kwa ujumla, japokuwa sekta ya uzalishaji umeme imeendelea kuwa mtumiaji mkuu wa
gesi asilia katika Mwaka wa Fedha 2023/24, mchango wa umeme unaotokana na gesi
asilia kwenye Gridi ya Umeme ya Taifa ulipungua kutoka asilimia 70 hadi asilimia 67.1
ikilinganishwa na Mwaka wa Fedha uliopita. Sababu kuu ya kupungua kwa mchango wa
umeme unaotokana na gesi asilia ni kuanza kwa uzalishaji umeme kwa mitambo miwili
kati ya tisa ya Kituo cha Uzalishaji Umeme wa Maji wa Bwawa la Julius Nyerere (JNHPP).
Mitambo hiyo inayotumia nguvu za maiji iliongeza kiasi cha MW 470 kwenye Gridi ya Taifa
kuanzia kipindi cha robo ya tatu ya Mwaka wa Fedha 2023/24. Hali hii imetoa fursa kwa
upatikanaji wa gesi asilia kwa ajili ya shughuli nyingine za kiuchumi ikiwa ni pamoja na
viwanda, usafiri, biashara, na majumbani.

5.3.3 Kupunguza uzalishaji wa Hewa Ukaa (CO2)

Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, umeme uliozalishwa kutokana na gesi asilia ulikuwa
7,023,843,162 kWh, sawa na kiasi cha nishati cha Million British Thermal Unit (MMBtu)
23,966,353. Kwa kutumia ulinganisho wa uzalishaji wa kg 52.91 za hewa Ukaa (CO,) kwa
kila MMBtu ya gesi asilia na kg 93.24 za hewa ya ukaa kwa kila MMBtu ya Mafuta Mazito
(HFO) kama ilivyobainishwa na United States Energy Information Administration (EIA),
kuna ahueni ya asilimia 44 ya uzalishaji wa hewa ukaa kama umeme huo ungezalishwa kwa
kutumia mafuta mazito. Hivyo, matumizi ya gesi asilia kwenye kufua umeme yamesaidia
kulinda mazingira yetu kutokana na kupunguza uzalishaji wa hewa ukaa.

5.3.4 Mpango wa Nishati safi ya kupikia

Kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 17, kwa sasa gesi asilia inatumika kupikia katika
kaya 2,262, maeneo matano ya biashara na taasisi nane katika mikoa ya Mtwara, Lindi
na Dar es Salaam. Taasisi zinazotumia gesi asilia ni magereza pamoja na migahawa
iliyopo Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na chuo cha ufundi cha Mtwara wakati maeneo ya
biashara yanahusisha hoteli. Matumizi ya gesi asilia kwa kupikia yanaendana na mpango
wa Serikali wa matumizi ya Nishati safi ya kupikia.
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5.4 Usambazaji na matumizi ya Gesi iliyogandamizwa (CNG)
5.4.1 Uzalishaji wa CNG

Uzalishaji wa CNG uliongezeka kwa kiasi kikubwa kutoka kilo 4,984,986.57 katika Mwaka
wa Fedha wa 2022/23 hadi kilo 7,268,161.87 katika mwaka 2023/24, sawa na ongezeko
la asilimia 46. Ongezeko hili limetokana na mahitaji makubwa ya gesi asilia kwa ajili
ya magari na viwanda ambavyo vipo mbali na mtandao wa mabomba ya usambazaji
hivyo kulazimika kusambaziwa gesi asilia iliyogandamizwa. Sababu nyingine ya ongezeko
la uzalishaji wa CNG ni kuongezeka kwa vituo mama vya CNG kutoka viwili vya PAET
Ubungo na Dangote Mtwara, hadi kufikia vinne. Vituo viwili vilivyoongezeka, Dangote
kilichopo Mkuranga na TAQA kilichopo Kipawa, vilipewa leseni na kuanza kufanya kazi
katika mwaka wa Fedha 2023/24.

Kielelezo Na. 5 kinaonesha mwenendo wa uzalishaji CNG kutoka kwa kila mzalishaji
kwa Mwaka wa Fedha wa 2023/24. Jedwali Na. 34 linalinganisha uzalishaji wa CNG kwa
Mwaka wa Fedha 2022/23 na 2023/24, ambapo uzalishaji katika kituo cha Dangote Mtwara
ulipungua kwa asilimia 31. Sababu ya kupungua ni kuanza uzalishaji kwa kituo kipya cha
Dangote kilichopo Mkuranga.
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Kielelezo Na. 5: Uzalishaji wa CNG kwa mwaka wa Fedha 2023/24

Jedwali Na. 19: CNG iliyozalishwa Mwaka wa Fedha 2022/23 na 2023/24

Mzalishaji 2022/23 2023/24 Ogezeka (%)

PAET — Ubungo, Dar es Salaam 3,734,245.82 4,815,397.57 29%
DANGOTE - Mtwara 1,250,740.74 863,134.00 -31%
DANGOTE — Mkuranga, Pwani 162,796.00 0%
TAQA — Airport, Dar es Salaam 1,426,834.30 0%
JUMLA 4,984,986.56 7,268,161.87 46%

Kielelezo Na.7 kinaonesha mwenendo wa uzalishaji wa CNG katika kipindi cha miaka
minne mfululizo, kutoka Mwaka wa Fedha 2020/21 hadi Mwaka wa Fedha 2023/24.
Takwimu zinaonesha kuwa uzalishaji wa CNG umeendelea kuongezeka mwaka hadi
mwaka ambapo kutoka Mwaka wa Fedha 2022/23 hadi 2023/24 uzalishaji uliongezeka
kwa takribani asilimia 46.
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HCNG Produced (kg) 1,511,348 3,754,493 4,984,987 7,268,162

Kielelezo Na. 6: Mwenendo wa uzalishaji wa CNG kwa
mwaka wa Fedha 2020/21 - 2023/24

5.4.2 Matumizi ya CNG

Katika Mwaka wa Fedha wa 2023/24, magari ya CNG yalitumia jumla ya kilo 5,662,448.20,
sawa na asilimia 78 ya CNG iliyozalishwa. Kiasi hiki ni sawa na ongezeko la asilimia 75
ikilinganishwa na kilo 3,239,873.03 za CNG zilizotumika kwenye magari katika Mwaka
wa Fedha uliopita. Asilimia 22 iliyobaki ya CNG iliyozalishwa katika mwaka wa fedha wa
2023/24 ilitumika kwenye viwanda na hoteli ambapo viwanda vilitumia asilimia 20 na hoteli
zilitumika asilimia 2 pekee. Jedwali Na. 20 linaonesha wateja na matumizi ya CNG kwa
Mwaka wa Fedha 2023/24.

Jedwali Na. 20: Wateja na kiasi cha CNG kilichotumika Mwaka wa Fedha 2023/24

Makundi ya wateja wa CNG Kiasi kilichotumika (Kg) % Matumizi
CNG katika magari 5,662,448.20 78%
Viwandani 1,426,950.88 20%
Biashara 178,762.78 2%
JUMLA 7,268,161.87

Katika kipindi cha tathmini, gari zinazotumia CNG zilizofika kwenye vituo vya CNG na
kujaziwa gesi, zilifikia 700,389 ikilinganishwa na gari 178,773 zilizojaziwa gesi katika mwaka
2022/23; na gari 73,659 katika Mwaka wa Fedha 2021/22. Takwimu hizi zinamaanisha
kuwa, kwa wastani, takribani gari 1,919 zinajaza CNG kwa siku, ambayo ni mara nne zaidi
ikilinganishwa na gari 490 kwa siku katika Mwaka wa Fedha uliopita 2022/23. Ongezeko
la idadi ya gari zinazojaza gesi asilia kwa siku lilichangiwa na kuongezeka kwa magari na
bajaji zilizofungwa mfumo wa CNG na bajaiji zilizoingizwa nchini zikiwa zimefungwa mfumo
wa CNG kutoka kwa watengenezaiji, pamoja na ongezeko la vituo vya kujaza gesi ya CNG.
Kielelezo Na. 7 kinaonesha mwenendo wa CNG iliyojazwa na kutumika kwenye magari
kwa kila mwezi na Kielelezo Na. 8 kinaonesha wastani wa magari yanayojaza CNG kila
siku katika kipindi chote cha Mwaka wa Fedha 2023/24.
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Kielelezo Na. 7: CNG iliyotumika kwenye Magari Mwaka wa Fedha 2023/24
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Kielelezo Na. 8: Wastani wa magari yanayojazwa CNG kwa siku

Mbali na matumizi ya kwenye magari, CNG pia inatumika Serena hoteli iliyopo jijini Dar es
Salaam, kiwanda cha Mikoani Edible Oil kilichopo Dar es Salaam, na kiwanda cha Global
Aluminium kilichopo Kibaha mkoani Pwani. Usafirishaji wa CNG kwenda hoteli ya Serena
na kiwanda cha Mikoani Edible Oil hufanywa na kampuni ya PAET, wakati kiwanda cha
Global Aluminium, ambacho kilianza kutumia CNG mwezi Januari 2024, hupokea CNG
kutoka kampuni ya ANRIC.
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Kielelezo Na. 19 kinaonesha mwenendo wa usambazaji wa CNG kwa wateja wasio wa
magari katika Mwaka wa Fedha wa 2023/24.
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Kielelezo Na. 9: Mwenendo wa usambazaji wa CNG kwa matumizi yasiyo ya magari
5.4.3 Faida ya Matumizi ya CNG katika magari

Kutokana na utafiti uliofanywa Taasisi ya Teknolojia ya Dar es Salaam (DIT) na kuchapishwa
katika Jarida la Methane mnamo Januari 2023, kiasi cha nishati kinachookolewa kwa
kutumia CNG katika magari ikilinganishwa na mafuta ya kawaida (Dizeli na Petroli) ni kati
ya asilimia 71 hadi 78. Vilevile, madereva wa pikipiki za miguu mitatu (maarufu Bajaj)
wanathibitisha kuwa wanaokoa gharama kwa kiasi cha hadi asilimia 85% kwa kutumia
CNG. Jedwali Na.37 linaonesha ahueni ya kutumia CNG kwenye malori, magari ya
kawaida na pikipiki za miguu mitatu.

Jedwali Na. 21: Nafuu inayopatikana kwa kutumia CNG kwenye magari na bajaji

Aina ya CNG-V CNG (kg) Umbali (Km) % Nishati iliyookolewa Chanzo

Magari makubwa 180 1,300 78.6 | DIT
Magari ya kawaida 15 350 75.0|DIT
Bajaj 6 200 85.7 | driver
Chanzo: DIT

5.5 Mgawanyo wa soko la gesi asilia kwa watoa huduma

Mgawanyo wa soko la gesi asilia upo katika nyanja kuu mbili, jumla ya gesi asilia
inayosambazwa na mauzo ya gesi kwa wateja hususani, uzalishaji umeme, viwanda, na
usambazaji wa CNG kwenye sekta ya usafirishaji.

5.5.1 Mgawanyo wa soko kutokana na gesi asilia inayosambazwa

Katika Mwaka wa Fedha wa 2023/24, GASCO,ambayo ni kampuni tanzu ya TPDC, iliongoza
kwa usambazaji wa gesi asilia kwa kuwa na asilimia 75.52 ya gesi yote iliyosambazwa,
ikifuatiwa na kampuni za PAET na M&P zenye asilimia 23.14 na 1.34 mtawalia. Kiwango cha
juu cha soko la GASCO kinatokana na mtandao wa usambazaji ambao umeunganishwa
na kusambaza gesi asilia kwa mitambo nane (8) kati ya kumi na mmoja (11) inayozalisha
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umeme kwa kutumia gesi asilia nchini. Jedwali Na.22 linaonyesha sehemu ya soko kwa
wasambazaiji wa gesi asilia katika Mwaka wa Fedha wa 2023/24.

Jedwali Na. 22: Mgawanyo wa soko la gesi asilia iliyosambazwa kwa mwaka wa
fedha 2023/24

c d d d 9
(JC d d ore U d U U 0
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GASCO/TPDC 61,947.30 75.52%
PAET 18,982.10 23.14%
M&P 1,095.63 1.34%
Jumla ya gesi iliyosambazwa 82,025.03

5.5.2 Mgawanyo wa soko kutokana na gesi asilia kwa uzalishaji wa umeme

Kama ilivyo kwenye usambazaji wa jumla wa gesi asilia, kampuni ya GASCO pia inaongoza
katika soko la gesi asilia inayotumika katika uzalishaji wa umeme, ikiwa na kiasi cha
asilimia 78.4 ya gesi yote iliyotumika kuzalisha umeme. PAET na M&P zilichangia asilimia
20 na 1.6 mtawalia. Jedwali Na.23 linaonesha mgawanyo wa soko kwa wasambazaji wa
gesi asilia kwa ajili ya uzalishaji wa umeme kwa Mwaka wa Fedha 2023/24.

Jedwali Na. 23: Mgawanyo wa soko la gesi asilia kwenye uzalishaji wa umeme

GASCO/TPDC 54,958.10 78.4%

PAET 14,007.72 20.0%
M&P 1,095.63 1.6%
Jumla ya gesi kwenye umeme 70,061.45

5.5.3 Mgawanyo wa soko kutokana na usambazaji wa gesi asilia viwandani

Kampuni za PAET na GASCO ndio wasambazaji pekee wa gesi asilia viwandani kwa
kutumia mtandao wa mabomba kwa uwiano wa asilimia 59 na 41 mtawalia. Kuanzia mwezi
Januari 2024, kampuni ya Anric Gas Technology Tanzania Company Limited ilianza rasmi
biashara ya kusambaza gesi asilia kwenda viwandani kwa kubeba CNG kwenye malori
yenye mfumo maalumu wa kubebea CNG, maarufu kama virtual pipeline. Hata hivyo, kiasi
cha CNG kinachopelekwa viwandani kwa mfumo huu bado ni kidogo sana ikilinganishwa
na kiasi kinachosambazwa kupitia mtandao wa mabomba, hivyo haijajumuishwa katika
mgawanyo wa soko. Jedwali Na. 24 linaonesha mgawanyo wa soko katika usambazaji wa
gesi asilia viwandani kwa kipindi cha Mwaka wa Fedha 2023/2024.

Jedwali Na. 24: Mgawanyo wa soko la gesi asilia viwandani

PAET 6,920.30 59%

GASCO/TPDC 4,719.01 41%
Jumla 11,639.30
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5.5.4 Mgawanyo ya soko kwa vituo vya kujazia CNG katika magari

Kati ya vituo vitano (5) vya kujaza gesi ya CNG vilivyopo, kituo cha PAET Ubungo, ambacho
ndio kituo cha zamani zaidi, na kinaongoza kwa kuwa na asilimia 44 ya mauzo yote ya
CNG kwenye magari. Ingawa kituo cha TAQA Dalbit kilifanya kazi kwa miezi nane tu katika
Mwaka wa Fedha 2023/24, kuanzia mwezi Novemba 2023, kituo hiki kimekuwa cha pili
kwa kufikisha asilimia 25.2 ya mauzo ya CNG kwenye magari. Dangote Mtwara, ANRIC,
na Dangote Mkuranga zimefikisha asilimia 15.2, 12.7, na 2.9 mtawalia. Hata hivyo, kituo
cha Dangote Mkuranga, ambacho kilifanya kazi kwa miezi sita (6) tu katika Mwaka wa
Fedha 2023/24, pamoja na kituo Dangote Mtwara, vinahudumia magari ya kiwanda cha
Saruji cha Dangote pekee. Jedwali Na. 25 linaonesha mgawanyo wa soko la CNG kwenye
magari kwa Mwaka wa Fedha 2023/24.

Jedwali Na. 25: Mgawanyo wa soko la CNG kwenye magari 2023/24

Kituo cha CNG CNG iliyouzwa (kg) Mgawo wa soko (%)
PAET — Ubungo (Dar) 2,491,604.90 44.0%
TAQA - Kipawa (Dar) 1,426,834.30 25.2%
Dangote - Mtwara 863,134.00 15.2%
ANRIC — TAZARA (Dar) 718,079.00 12.7%
Dangote - Mkuranga 162,796.00 2.9%
Jumla CNG iliyouzwa kwa mwaka (kg) 5,662,448.20

6. USHIRIKI WA WAZAWA KWENYE SEKTA YA GESI ASILIA

Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, Mamlaka iliendelea kufuatilia suala la ushiriki wa
Watanzania katika shughuli zinazofanywa kwenye mkondo wa kati na mkondo wa chini wa
sekta ya gesi asilia. Kwa ujumla, kampuni zinazojishughulisha na mkondo wa kati na wa
chini wa sekta ya gesi asilia zilizingatia masharti na viwango vilivyowekwa kwenye Kanuni
zinazosimamia ushiriki wa wazawa (the Petroleum (Local Content) Regulations, 2017).

6.1 Ushiriki wa Watanzania katika Miradi ya Gesi Asilia

Mamlaka ilifuatilia utendaji wa kampuni zinazotekeleza na kusimamia miradi ya gesi asilia
kwa kutathmini idadi ya wafanyakazi wazawa, mafunzo yaliyotolewa kwa wafanyakazi
wazawa, matumizi ya huduma za kifedha na bima kutoka taasisi za Kitanzania, na
ununuzi wa bidhaa na huduma zinazopatikana nchini kwa kuzingatia mipango ya ununuzi
iliyoidhinishwa na Mamlaka. Kwa Mwaka wa Fedha 2023/24, watekelezaji wa miradi ya
gesi asilia wamezingatia matakwa ya ushiriki wa wazawa ambapo vifaa, bidhaa, na huduma
mbalimbali zimepatikana ndani ya nchi kwa kutumia kampuni za Watanzania. Kiambatisho
Na. 14 cha taarifa kuu kinaonesha ushirikishwaji wa Watanzania.

6.2 Kanzidata ya Wauzaji na Watoa Huduma wa Ndani

Mamlaka ina jukumu la kusajili na kutunza kanzidata ya watoa huduma katika sekta ya
mafuta na gesi asilia. Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, jumla ya kampuni mpya 212
zilijiandikisha katika Kanzidata ya Wauzaji na Watoa Huduma wa Kitanzania (Local
Suppliers and Service Providers - LSSP), sawa na ongezeko la asilimia 11 ikilinganishwa
na Mwaka wa Fedha uliopita. |dadi kamili ya kampuni zilizojisajili kwenye Kanzidata ya
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EWURA imefikia 2,132 ikilinganishwa na 1,920 zilizojisajili Mwaka wa Fedha 2022/23.
Ongezeko hili linatokana na uhamasishaji unaofanywa na Mamlaka kuhusu manufaa ya
ushiriki wa ndani katika utekelezaji wa miradi ya mafuta na gesi, kama vile mradi wa bomba
la mafuta ghafi kutoka Uganda hadi Tanga (EACOP project) na miradi ya gesi asilia.

7. UTENDAJI WA KIFEDHA

Sehemu hii inatoa taarifa ya tathmini ya utendaji wa kifedha wa kampuni nne (4)
zinazotekeleza shughuli za gesi asilia. Utendaji wa Kifedha umepimwa kwa kuzingatia
mapato yaliyopatikana na gharama za undeshaiji wa mitambo ya uchakataji, usafirishaji na
usambazaji wa gesi asilia katika Mwaka wa Fedha 2023/24 ikilinganishwa na miaka mitatu
iliyopita. Kampuni zilizofanyiwa tathmini ni PAET, TPDC, M&P, na Songas.

7.1 Mapato Yaliyopatikana

Mapato yaliyopatikana kutokana na mauzo ya gesi asilia yaliongezeka kwa asilimia 21
kutoka Shilingi bilioni 862 katika mwaka wa fedha 2022/23 hadi Shilingi bilioni 1,040 Mwaka
wa Fedha 2023/24. Mabadiliko ya mapato kwa kila shirika yalikuwa kama ifuatavyo: mapato
ya TPDC yaliongezeka kwa asilimia 25, Songas kwa asilimia 20 na PAET kwa asilimia 10.
Aidha, mapato ya M&P yalipungua kwa asilimia 19 kutokana na kupungua kwa mabhitaji
ya gesi asilia. Kielelezo Na. 10 kinaonesha mapato yaliyopatikana kutokana na mauzo ya
gesi asilia kuanzia Mwaka wa Fedha 2020/21 hadi 2023/24.
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®2020/21 528 211 3.0 21 762
"2021/22 549 230 3.4 19 801
2022/23 612 222 45 24 862

142023/24 762 248 36 28 1,040

Kielelezo Na. 10: Mapato yaliyopatikana Mwaka wa Fedha 2021/22 - 2023/24

Sababu za ongezeko la mapato ni matumizi ya gesi asilia kwenye mtambo mpya wa
kuzalisha umeme uliowekwa Mtwara (BVS No. 1), ongezeko la matumizi ya gesi katika
mitambo ya umeme ili kuziba pengo la upungufu wa umeme wa maji na kuunganishwa kwa
wateja wapya wa viwanda na taasisi za kibiashara.

7.2 Gharama za Uendeshaji

Gharama za jumla za uendeshaji ziliongezeka kwa asilimia 21 kutoka Shilingi bilioni 234
kwa Mwaka wa Fedha 2022/23 hadi Shilingi bilioni 284 kwa Mwaka wa Fedha 2023/24.
Gharama za uendeshaiji kwa TPDC ziliongezeka kwa asilimia 26; PAET asilimia sita; M&P
asilimia saba; na Songas ziliongezeka kwa asilimia saba pia. Katika mwaka wa fedha
2023/24, kipengele chenye gharama kubwa katika uendeshaji wa miundombinu ya gesi
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asilia kilikuwa ni punguzo la thamani ya miundombinu (depreciation), ambacho Kkilifikia
asilimia 43. Gharama za wafanyakazi zilifikia asilimia 19, matengenezo na ukarabati
asilimia tatu, na gharama nyingine zilikuwa ni asilimia 35.

Katika mwaka wa fedha wa 2023/24, gharama za wafanyakazi ziliongezeka kwa asilimia
38 kutokana na kuajiri watumishi wapya na kuboresha masilahi, wakati gharama za
matengenezo na ukarabati zilipungua kwa asilimia 23 baada ya kufanyika ukarabati mkubwa
katika Mwaka wa Fedha 2022/23. Gharama nyinginezo ziliongezeka kwa asilimia 53.

7.3 Gharama za Uchakataji

Kwa ujumla, gharama za uchakataji gesi asilia ziliongezeka kwa asilimia 15 kutoka Shilingi
bilioni 84 Katika Mwaka wa Fedha 2022/23 hadi Shilingi bilioni 97 kwa Mwaka wa Fedha
2023/24. Gharama za uchakataji wa gesi asilia kwa kampuni ya TPDC ziliongezeka kwa
asilimia 26, PAET zilipungua kwa asilimia 0.5 na M&P ziliongezeka kwa asilimia saba.
Kwa Mwaka wa Fedha 2023/24, punguzo la thamani ya mitambo (depreciation) pamoja
na uendeshaiji na matengenezo ya mitambo (Operation & Mantenance) ndio zinazochagia
kiasi kikubwa cha gharama za uchakataji wa gesi asilia kama zinavyoonekana kwenye
Kielelezo Na. 11.
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Kielelezo Na. 11: Gharama za uchakataji gesi asilia kwa mwaka 2023/24
7.4 Gharama za Usafirishaji

Gharama za usafirishaji gesi asilia ziliongezeka kwa asilimia 16 kutoka Shilingi bilioni 86
katika mwaka wa fedha 2022/23 hadi Shilingi bilioni 99 katika mwaka wa fedha 2023/24.
Kwa ujumla, kiasi kikubwa cha gharama hizo kimetokana na kupungua kwa thamani ya mali
(depreciation), ambapo gharama hizo zilifikia asilimia 67 ya gharama zote za usafirishaji.

Gharama za usafirishaji wa gesi asilia kwa kampuni ya TPDC ziliongezeka kwa asilimia
17 na Songas asilimia saba katika mwaka wa fedha 2023/24. Kipengele kikubwa kilikuwa
gharama za punguzo la thamani ya mali (depreciation), ambazo zilifikia asilimia 65 ya
gharama zote za usafirishaji kwa TPDC na asilimia 80 kwa Songas. Kwa upande kampuni
ya M&P, gharama za usafirishaji gesi ziliongezeka kwa asilimia saba, ambapo kiasi kikubwa
kilitokana na gharama nyinginezo za uendeshaiji na matengenezo (O&M), zilizofikia asilimia
45 ya gharama zote za usafirishaji. Kielelezo Na. 12 kinaonesha gharama za usafirishaji
gesi asilia kwa Mwaka wa Fedha 2023/24.
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Kielelezo Na. 12: Gharama za usafirishaji gesi asilia mwaka 2023/24
7.5 Gharama za Usambazaji

Kwa ujumla, gharama za usambazaji gesi asilia nchini ziliongezeka kwa asilimia 37 kutoka
TZS bilioni 65 katika mwaka wa fedha 2022/23 hadi Shilingi bilioni 88 katika mwaka wa
fedha 2023/24. Kipengele kikubwa kilikuwa gharama za uendeshaji na matengenezo
(O&M), ambazo zilifikia asilimia 60 ya gharama zote za usambazaji.

Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, gharama za usambazaji gesi asilia kwa TPDC
ziliongezeka kwa asilimia 40, PAET asilimia 24 na M&P asilimia saba. Kipengele kikubwa
cha gharama kilikuwa ni uendeshaji na matengenezo (O&M), ambazo zilifikia asilimia 71
ya gharama zote za usambazaji kwa TPDC na asilimia 45 kwa M&P. Kwa upande wa
PAET, kipengele kikubwa kilikuwa upunguaiji wa thamani ya mali, ambazo zilifikia asilimia
73 ya gharama zote za usambazaiji. Kielelezo Na. 13 kinaonesha uwiano wa gharama za
usambazaji gesi asilia kwa Mwaka wa Fedha 2023/24.
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Kielelezo Na. 13: Uwiano wa gharama za usambazaji gesi asilia Mwaka 2023/24

7.6 Uchambuzi wa Uwiano wa Kifedha

Sehemu hiiinachambua uwezo wa kampuni kifedha ikiwemo uwezo wa kumudu kujiendesha
(current ratio), ufanisi wa ukusanyaji mapato (collection efficiency) na ufuatiliaji madeni
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yanayozidi siku tisini (accounts receivable lasted for more than 90 days) kwa kipindi cha
Mwaka wa Fedha 2023/24.

Kwa ujumla, uchambuzi wa kifedha kwa kampuni zote tatu, TPDC, PAET and M&P,
unaonesha kuwa kampuni hizo zina uwezo wa kujiendesha na kukidhi mabhitaji ya kifedha
ya muda mfupi. Aidha, kwa Mwaka wa Fedha 2023/24, TPDC ilifanya vizuri zaidi katika
ukusanyaiji ambapo ufanisi ulikuwa asilimia 96 kutoka asilimia 86 iliyofikiwa mwaka uliopita.
Ufanisi wa ukusanyaji kwa kampuni nyingine ni kama ifuatavyo: M&P ulifikia asilimia 94,
PAET ulifikia asilimia 93 na Songas ilifikia asilimia 83 ambacho ndiyo kiwango cha chini
zaidi. Jedwali Na. 14 linaonesha mwenendo wa ufanisi wa ukusanyaji kwa Mwaka wa
Fedha 20221/22 hadi 2023/24.
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mFY 2021/22 99% 91% 81% 1%
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MEY 2023/24 93% 83% 96% 94%

Kielelezo Na. 14: Ufanisi wa ukusanyaji kuanzia Mwaka wa Fedha 2021/22

Aidha, katika Mwaka wa Fedha 2023/24, madeni ya wadaiwa ambayo yalidumu kwa zaidi
ya siku 90 yalikuwa makubwa kwa PAET, Songas, na TPDC kwa kiwango cha asilimia 84,
60 na 18 mtawalia. Kampuni ya M&P haikuwa na madeni ya wadaiwa yaliyodumu kwa
zaidi ya siku 90.

8. MATOKEO YA UDHIBITI WA SEKTA NDOGO YA GESI ASILI

Kama ilivyokuwa katika Mwaka wa Fedha uliopita, msisitizo umebaki kwenye kuboresha
uhakika wa upatikanaji na usambazaiji gesi asilia, kuimarisha usalama, kukuza ushiriki wa
Watanzania kwenye shughuli za gesi asilia, na uwekezaji katika mkondo wa kati na chini
na mnyororo wa kuongeza thamani wa sekta ndogo ya gesi asilia. Jitihada za Mamlaka
zilijumuisha kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa sheria, kanuni na miongozo ya kiudhibiti
ili kuhakikisha manufaa yanapatikana katika sekta hii. Yafuatayo ni matokeo chanya ya
udhibiti yaliyopatikana katika Mwaka wa Fedha 2023/24:-
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(a) Uhakika na Usalama wa usambazaji Gesi Asilia

Mamlaka inafuatilia utendaji wa taasisi inazozisimamia, ufuatiliajiambao unaboresha ufanisi
katika uendeshaiji wa mitambo ya kuchakata gesi asilia, na miundombinu ya usafirishaji na
usambazaiji. Hili ni jukumu muhimu katika kuhakikisha upatikanaji na usambazaji wa gesi
asilia kwa ajili ya uzalishaji wa umeme, matumizi katika magari, viwanda, biashara, taasisi
na majumbani.

(b) Vigezo vya Afya, Usalama, na Ulinzi wa Mazingira (HSE):

Miundombinu ya gesi asilia, ikiwa haijasimamiwa vizuri, inaweza kuathiri afya, usalama,
na mazingira. Kwa hiyo, ni muhimu kuweka kipaumbele katika kusimamia masuala ya
“afya, usalama, uhakika wa usambazaji, na ulinzi wa mazingira (HSE)” katika shughuli za
gesi asilia. lli kuhakikisha uimara wa miundombinu ya gesi asilia unadumishwa, Mamlaka
inafuatilia na kukagua miundombinu angalau kwa kila robo mwaka. Matokeo ya ukaguzi
huu ni kwa waendeshaji wa miundombinu hiyo kuendeleza umakini katika kudumisha
viwango vya uendeshaji.

(c) Ushiriki wa Watanzania

Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, kulikuwa na ongezeko kubwa la ushiriki wa raia wa
Tanzania na kampuni za Kitanzania katika shughuli za mkondo wa kati na chini wa
mnyororo wa thamani wa sekta ya mafuta na gesi asilia nchini. Kwa sasa miundombinu
yote ya gesi asilia inaendeshwa na Watanzania, ikionyesha mwelekeo mzuri wa ushiriki
wa Watanzania katika miradi yote iliyopo na ijayo. Aidha, idadi ya wataalam na kampuni
za ndani zilizosajiliwa katika Mfumo (Common Qualification System - CQS) iliendelea
kuongezeka. Jitihada zinazoendelea za Mamlaka katika kufuatilia na kuhakikisha kuwa
masharti yaliyomo kwenye Kanuni za Ushiriki wa Watanzania katika sekta hii ndogo
zinaendelea kuzaa matunda.

(d) Utoaji Huduma Mtandaoni

Kuwepo kwa mfumo wa maombi mtandaoni (The Licensing and Order Information System
- LOIS) kumewarahisishia waombaiji wa vibali vya ujenzi na leseni kuwasilisha maombi yao
kwa urahisi wakati wowote na mahali popote walipo bila kulazimika kufika ofisini. Katika
mwaka wa fedha 2023/2024, Mamlaka ilitoa vibali vya ujenzi tisa na leseni za uendeshaiji
tatu kupitia mtandao na hakuna maombi yaliyopitishwa nje ya mfumo huu.

(e) Kuvutia Uwekezaji

Ushiriki wa Mamlaka kwenye kuvutia uwekezaji kwenye sekta hii ndogo ya gesi asilia
ulihusisha kuongeza ufahamu na kuratibu jitihada kati ya wadau muhimu, ulisaidia kuongeza
washiriki katika mkondo wa kati na chini wa mnyororo wa thamani wa sekta ndogo ya gesi
asilia. Washiriki hawa ni pamoja na waendeshaiji wa vituo vya CNG, karakana za kufunga
mifumo ya CNG kwenye magari, wakaguzi wa mfumo wa CNG kwenye magari, wateja
wa viwandani, kibiashara, taasisi na magari yanayotumia CNG. Katika mwaka wa fedha
2023/2024, Mamlaka iliendelea na jukumu lake la kuratibu, kuunganisha taasisi za serikali
na kampuni binafsi katika sekta hii ndogo ili kuwa na uelewa wa pamoja kwa lengo la
kuweka mazingira mazuri ya kuvutia wawekezaiji katika sekta ndogo ya gesi asilia.
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(f) Kituo cha Habari na Takwimu

Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, Mamlaka iliendelea kutumia mifumo ya NPGIS, LOIS,
na CQS kutekeleza majukumu muhimu katika shughuli za udhibiti wa mkondo wa kati na
chini wa mnyororo wa thamani wa katika sekta ndogo ya gesi asilia. Mamlaka imejizatiti na
kutoa umuhimu katika kutunza kumbukumbu na kusambaza taarifa kuhusu sekta ndogo
ya gesi asilia.

9. HALI YA BAADAYE YA SEKTA YA GESI ASILIA

Gesi asilia, tangu kuanza kutumika mwaka 2004, ina mchango mkubwa katika upatikanaiji
wa nishati nchini pamoja na kufikia mageuzi ya kijamii, kiuchumi, na kimazingira. Hii ni
kutokana na kuwa gesi asilia inapatikana hapa nchini na inatoa nishati safi na bora zaidi
ikilinganishwa na nishati za mafuta.

Tanzania ina lengo la kuboresha na kupanua matumizi ya gesi asilia katika sekta
mbalimbali, ikiwa ni pamoja na uzalishaji umeme, viwanda, usafirishaji, biashara,
taasisi, na majumbani. Kuongezeka kwa magari yanayotumia gesi asilia (CNG vehivies)
kumehamasisha uwekezaiji katika vituo vya CNG.

Ili kukidhi mahitaji yanayoendelea kuongezeka, miradi kadhaa inatekelezwa, ikiwemo:

(a) Kuongeza uzalishaji wa gesi asilia: Hii inajumuisha ukarabati wa visima
vilivyopo katika Kitalu cha Songo Songo na kuchimba visima vipya katika Vitalu
vya Mnazi Bay na Songo Songo. Pia, kuna uendelezaji wa Kitalu kipya cha gesi
asilia cha Ntorya ambapo kitaunganishwa na miundombinu ya gesi asilia iliyopo
Mtwara. Miradi hii inatarajiwa kukamilika ndani ya miaka miwili kuanzia 2023.

(b) Ujenziwa vituo vya CNG katika mikoa ya Dar es Salaam na Pwani ili kusambaza
gesi viwandani, kwenye taasisi, na vituo vya kujazia magari. Hii inatarajiwa
kuongeza matumizi ya gesi asilia pamoja na kuhamasisha uwekezaji katika
karakana za kufunga mifumo ya CNG kwenye magari.

(c) Upanuzi wa mtandao wa usambazaji wa gesi asilia kwa kuunganisha wateja
wapya wa viwanda, hoteli, taasisi, na nyumba katika mikoa ya Pwani, Mtwara,
Lindi, na Dar es Salaam.

(d) Miradiyabomba la gesiasilia kwenda nchijirani: Miradi hiiinahusu kusafirisha
gesi asilia kwenda nchi jirani za Kenya na Uganda, ambapo mazungumzo kati
ya Serikali ya Tanzania na nchi hizo yanaendelea. Tangazo la kumpata Mshauri
Mwelekezi wa kufanya upembuzi yakinifu wa mradi wa ujenzi wa bomba la
kutoka Tanzania hadi Uganda lilitoka tarehe 19 Aprili 2024.

(e) Miradi ya LNG Ndogo (Mini-LNG) kwa ajili ya soko la ndani na nchi jirani na
Mradi wa LNG kwa ajili ya kuuza nchi za nje za mbali. Miradi hii ipo katika hatua
ya majadiliano baina ya Serikali ya Tanzania na wawekezaji ambapo utekelezaji
wa Mradi wa LNG ndogo unatarajiwa kuongeza upatikana na matumizi ya gesi
asilia katika mikoa mingi zaidi.
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Kutekelezwa kwa miradi hii kutaboresha upatikanaji na matumizi ya gesi asilia kwa soko la
ndani na biashara za kuuza nje, na kuimarisha kwa sekta ya nishati, kupunguza utegemezi
wa mafuta kutoka nje, na kuchochea maendeleo ya kijamii na kiuchumi.

10. MAFANIKIO, CHANGAMOTO NA MATARAJIO

Mafanikio, changamoto zilizojitokeza kwa Mwaka wa Fedha 2023/24 pamoja na matarajio
ya baadae ni kama ifuatavyo:-

10.1 Mafanikio

(@)

(9)

(h)

Uzalishaji wa gesi asilia uliongezeka kwa asilimia 1.3 kutoka Futi za Ujazo Milioni
(MMscf) 81,849.40 hadi 82,912.62, na matumizi ya gesi yaliongezeka kwa
asilimia 29.6, kutoka Futi za Ujazo Milioni (MMscf) 63,273.06 hadi 82,025.03,
kutokana na ongezeko la mahitaji kwa viwanda, magari ya CNG, na majumbani.

Gesi asilia ilichangia asilimia 67.1 ya umeme wote uliozalishwa na kuingizwa
kwenye Gridi ya Taifa ya umeme.

Wastani wa magari yaliyojaza gesi asilia kwenye vituo vya kujazia CNG
uliongezeka kutoka magari 490 kwa siku kwa Mwaka wa Fedha uliopita hadi
kufikia magari 1,919 kwa siku kwa Mwaka wa Fedha 2023/24.

Kampuni mpya 212 za Watanzania zilisajiliwa kwenye Kanzidata (Local Supplier
and Service Provider - LSSP), sawa na ongezeko la asilimia 11.

Mapato kutokana na mauzo ya gesi asilia kwa kampuni zinazouza gesi asilia
yaliongezeka kwa asilimia 21 kutokana na ongezeko la matumizi ya gesi asilia,
hasa kwenye uzalishaji umeme.

Kutolewa kwa vibali tisa (9) vya ujenzi wa miundombinu ya usambazaji gesi
asilia na leseni tatu (3) za uendeshaiji wa vituo vya CNG.

Mashirika yanayosimamiwa na Mamlaka yalizingatia matakwa na viwango
vya usalama na kiufundi kwa asilimia 96, ikiwa ni ongezeko la asilimia moja
ikilinganishwa na asilimia 95 ya Mwaka wa Fedha 2022/23.

Matumizi ya mifumo ya taarifa kwa usimamizi wa data za udhibiti.

10.2 Changamoto na Mapendekezo

(@)

Upungufu wa uzalishaji wa gesi asilia: Mahitaji ya gesi asilia yalizidi uwezo wa
uzalishaji kutokana na kupungua kwa mgandamizo katika visima vya gesi asilia
katika Kitalu cha Songo Songo.

Mapendekezo: Kazi za ukarabati wa visima vilivyopo, uchimbaji wa visima vipya
vya gesi asilia katika vitalu vinavyozalisha pamoja na uendelezaji wa vitalu vipya,
kikiwemo kitalu cha Ntorya, zinapaswa kuharakishwa.
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(b) Utegemezi wa gesi asilia kuzalisha umeme ambapo zaidi ya asilimia 80 ya gesi

asilia inayozalishwa inatumika kwenye uzalishaji umeme. Hali hii inatokana
na changamoto ya ukame uliosababisha kupungua kwa kiasi cha umeme
unaotokana na nguvu za maiji.

Mapendekezo: Kuendeleza vyanzo vingine vya nishati, kama vile umeme wa
jua, upepo, na joto ardhi, badala ya kutegemea gesi asilia pekee. Hii itasaidia
malighafi ya gesi asilia kutumika katika shughuli nyingine za kiuchumi kama
magari na viwandani.

Upungufu wa vituo vya CNG: Uhaba wa vituo vya kujaza CNG kwenye magari
umesababisha msongamano wa magari pamoja na wateja kutumia muda mwingi
kwenye vituo vinavyotoa huduma.

Mapendekezo: Kuongeza idadi ya vituo vya CNG na kutoa motisha kwa
wawekezaji binafsi kuwekeza katika miundombinu ya CNG kwa ushirikiano na
EWURA na wadau wengine.
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