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UJUMBE WA MWENYEKITI

ya 10 ya Utendaji wa Sekta Ndogo ya Mafuta katika Mkondo wa Kati na Chini 

sekta ndogo ya mafuta; miundombinu inayohusisha shughuli za mafuta; kampuni 
zinazoleta mafuta nchini kupitia Mfumo wa Ununuzi wa Mafuta kwa Pamoja 
(BPS); kiasi cha mafuta kilichoagizwa kutoka nje; umiliki wa soko kwa kampuni 

sekta ndogo ya mafuta.

katika sekta ndogo ya mafuta ikiwa ni pamoja na kuhakikisha usambazaji thabiti 

kampuni zinazodhibitiwa zinafuata viwango vya juu vya udhibiti na uendeshaji; 

vijijini na ujenzi wa maghala ya kuhifadhia gesi ya kupikia (LPG). Juhudi hizi za 

fedha za kigeni sokoni na uwezo mdogo wa miundombinu ya kupakua mafuta 
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na kuleta maendeleo katika ya sekta ndogo ya mafuta.

MWENYEKITI WA BODI
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DIBAJI

usimamizi wa shughuli za mafuta katika mkondo wa kati na chini. Kwa mujibu 

ndogo ya mafuta katika mkondo wa kati na chini kwa Mwaka wa Fedha 2023/24 

(a)  Uagizaji wa mafuta kutoka nje ya nchi uliongezeka kwa asilimia 12.1 
kutoka lita bilioni 8.23 zilizoagizwa Mwaka wa Fedha 2022/23 hadi lita 
bilioni 9.22 zilizoagizwa katika Mwaka wa Fedha 2023/24. Uagizaji wa 
bidhaa za mafuta kwa ajili ya matumizi ya ndani uliongezeka kwa asilimia 

kupitia Tanzania uliongezeka kwa asilimia 13.1 kutokana na kuongezeka 

(b)  Uagizaji wa gesi ya kupikia (LPG) uliongezeka kwa asilimia 16 kutoka 

zinazofanywa na kampuni za LPG (LMCs) kulichangia kuongezeka kwa 
uagizaji wa LPG.

(c)  

59.3 zilizotolewa Mwaka wa Fedha 2022/23. Kati ya vilainishi vyote 

kutoka nje. 
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(d)  

viwango vya uzalishaji na mivutano ya siasa za kidunia.

(e)  

mtawalia mwaka 2023/24 ikilinganishwa na wastani wa bei katika Mwaka 
wa Fedha wa 2022/23. Kushuka kwa bei hizi kunatokana na kushuka 

upatikanaji wa bidhaa za mafuta kwa mwaka mzima. Mamlaka ilifanya ukaguzi wa 

hii katika kufanya maamuzi yao katika uwekezaji na mipango mbalimbali ya siku 
zijazo.

Dkt. James Andilile Mwainyekule
MKURUGENZI MKUU
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VIFUPISHO VYA MANENO

ATGs Mfumo wa kupima mafuta kwenye matanki
BPS Mfumo wa Uagizaji Mafuta kwa Pamoja 

HFO Mafuta Mazito

IDO Dizeli ya Viwandani

LPG Gesi ya kupikia

OMCs Kampuni zinazoagiza na kuuza Mafuta kwa Jumla
LMCs Kampuni zinazoagiza na kuuza LPG kwa Jumla 
OPEC  Muungano wa Nchi Zinazozalisha Mafuta
PBPA Wakala wa Ununuzi wa Mafuta kwa Pamoja

TAZAMA Bomba la Mafuta la Tanzania na Zambia
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1. UTANGULIZI

Kifungu cha 30(1) cha Sheria ya Petroli, Sura ya 392, kimekasimu kwa EWURA 
wajibu wa kufanya kazi za udhibiti wa kiufundi, uchumi na usalama wa shughuli 
za mafuta kwenye mkondo wa kati na chini, Tanzania Bara. Mamlaka inahakikisha 
kuwa sekta ndogo ya mafuta inafanya kazi vizuri na kwa haki. Udhibiti madhubuti 
husaidia kudumisha viwango, kukuza na kuongeza uwazi, na kuhakikisha ufanisi, 
mambo muhimu kwa ukuaji na udhibiti wa sekta yoyote. 

Taarifa hii ya Utendaji wa Sekta Ndogo ya Mafuta katika Mkondo wa Kati na Chini 
kwa Mwaka wa Fedha 2023/24 ni toleo la 10 la taarifa hizi ambazo huchapishwa na 
EWURA kila mwaka. Taarifa hii inatoa takwimu za kina na uchambuzi kuhusu sekta 
ndogo ya mafuta katika mkondo wa kati na wa chini Tanzania Bara kwa Mwaka wa 
Fedha 2023/24. Pia taarifa hii inatoa ufafanuzi kuhusu masuala mbalimbali ikiwa 
ni pamoja na miundombinu ya mafuta, taratibu za uagizaji wa mafuta, mwenendo 
wa matumizi ya mafuta, mwenendo wa bei katika soko la kimataifa na la ndani na 
shughuli za udhibiti na uzingatiaji wa matakwa ya leseni, viwango vya ubora kitaifa, 
mazingira na mahitaji ya usalama.
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2. MIUNDOMBINU YA MAFUTA 

Miundombinu mikuu iliyopo nchini kwa ajili ya shughuli za mafuta katika sekta 
ndogo ya mafuta katika mkondo wa kati na wa chini ni pamoja na miundombinu 

2.1 Miundombinu ya Kupokelea Mafuta

M  afuta huingizwa nchini kwa kutumia meli za mafuta ambazo hupokelewa kupitia 

2.2 Maghala ya Kuhifadhi Mafuta

maghala 23 ya kupokea na kuhifadhi mafuta yenye uwezo wa kuhifadhi mita za 



3

Muhtasari wa Taarifa ya Utendaji wa Sekta Ndogo ya Mafuta katika Mkondo wa  Kati na wa Chini kwa Mwaka wa Fedha 2023/24

yanaweza kuhifadhi mafuta ya kukidhi matumizi ya siku 61 kwa mafuta yote ya 
ndani na ya nje.

mafuta na miundombinu ya watumiaji binafsi.

2.3 Miundombinu ya TAZAMA

Miundombinu hii inajumuisha maghala ya kuhifadhia mafuta pamoja na bomba 

TAZAMA Pipelines Limited inafanya upembuzi yakinifu ili kuongeza uwezo wake 

hadi Ndola kupitia mkuza wa bomba lililopo. Bomba jipya litakuwa na matoleo 
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2.5 Vituo vya Mafuta

ambavyo vimeongezeka kwa asilimia 32.96 kutoka vituo 361 vilivyokuwepo hadi 

mahitaji ya mafuta nchini kutokana na kukua kwa shughuli za kiuchumi zikiwemo 

maeneo ya vijijini. 
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3. UAGIZAJI, USAMBAZAJI NA MATUMIZI YA MAFUTA

3.1 M fumo wa Ununuzi wa Mafuta kwa Pamoja (BPS)

Uagizaji wa bidhaa za mafuta kwa matumizi ya ndani unafanywa kupitia mfumo wa 

wa bidhaa za mafuta kwa soko la nje unaweza kufanywa kupitia BPS au kwa mipango 
binafsi inayofanywa na mwagizaji. Bidhaa ambazo kwa sasa zinaagizwa kupitia BPS ni 

kutoka nje kupitia mipango inayofanywa na waagizaji wenye leseni.

kampuni za kuleta mafuta zilizosajiliwa na PBPA. Ushindi kwa kila zabuni unategemea 
premiums) 

kwa kila zabuni.

wa bidhaa za mafuta ambalo ni ongezeko la zabuni 9 kutoka zabuni 107 zilizotangazwa 
Mwaka wa Fedha 2022/23. Ongezeko la idadi ya zabuni kunachangiwa na kuongezeka 

zilizoshinda zabuni za kuleta mafuta ni 

Wastani wa premiums Mwaka wa Fedha 
2023/24 ulipungua kwa asilimia 21.7 kwa 

premiums za Mwaka wa Fedha 2022/23. 

3.2  Kiasi cha Mafuta Kilichoingizwa Nchini 

uliongezeka kwa asilimia 12.1 kutoka lita bilioni 8.23 zilizoagizwa Mwaka wa Fedha 
2022/23 hadi lita bilioni 9.22 zilizoagizwa katika Mwaka wa Fedha 2023/24. 
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Ongezeko la mafuta yaliyoagizwa kutoka 
nje limechangiwa zaidi na ukuaji wa uchumi 
kutokana na ukuaji wa pato la taifa kwa 

kuongezeka hadi asilimia 5.7 mwaka 2024. 
Uagizaji wa mafuta kwa ajili ya soko la ndani 
uliongezeka kwa asilimia 10.9 na uagizaji 

asilimia 13.1. Kuongezeka mafuta kwenda 

kwa matumizi ya njia ya Tanzania kupitia 

Uagizaji wa mafuta ya taa umeendelea 
kupungua huku vyanzo mbadala kama 

nafasi ya mafuta ya taa. 

3.3 Matumizi ya Mafuta 

inavyoonyeshwa kwenye Jedwali.

Jedwali: Matumizi ya Mafuta Mwaka wa Fedha 2023/24 (lita)

Mwaka Dizeli Mafuta ya 
Taa HFO Mafuta ya 

Ndege IDO Jumla

2023/24 4,633,211,564
2022/23 4,446,691,488

Mabadiliko 2.4% 6.9% -5.3% -17.4% 8.1% -50.0% 4.2%

3.3.1 Matumizi ya Mafuta kwa kila Mkoa

3.3.2 Matumizi ya Mafuta kwenye Shughuli za Anga

Huduma za mafuta kwenye shughuli za anga katika viwanja mbalimbali vya 
ndege nchini zilitolewa na kampuni nne zinazouza mafuta ya ndege ambazo ni 
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Aviation Gasoline (AvGas) 
AvGas. Sehemu 

kubwa ya mafuta ya ndege ilitumika katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa 

3.4 Upatikanaji wa Mafuta

Mamlaka iliendelea kusimamia hali ya upatikanaji wa mafuta kwa kuzingatia kanuni 
na. 6 ya the Petroleum (General) Regulations of 2011 inayowataka wauzaji wa 

na. 25(1)(l) ya Petroleum (Wholesale, Storage, Retail and Consumer Installation) 
Rules 2022, GN 150 inawataka wauzaji 
wa jumla kuandaa na kuwasilisha bakaa 

na PBPA ili kuhakikisha mafuta ya kutosha 
yananunuliwa kupitia BPS kila mwezi. 
Lengo kuu ni kuhakikisha upatikanaji wa 

nchini wakati wote.

changamoto kubwa ya upatikanaji wa 

kuwa angalau na utoshelevu wa siku 15 
kama inavyooneshwa kwenye Kielelezo 
Na. 1.

 
kwa ajili ya malipo ya uagizaji wa mafuta ambayo pia ilisababisha kupokea kiasi 
kikubwa cha mafuta ambayo hayakuwa yamelipiwa baada ya kuwasili nchini. 

bila kulipiwa kilipungua. 

 Kielelezo Na. 1: Wastani wa 
akiba ya mafuta kwa Mwaka 

wa Fedha 2023/24
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4. BEI ZA MAFUTA 

Mwaka wa Fedha wa 2023/24 ilikuwa Dola 

pungufu ya asilimia 2 ikilinganishwa na 

wa Fedha wa 2022/23. Sababu kuu ya 
kupungua kwa bei ni uzalishaji wa ziada 
kuliko mahitaji.

4.2  Bei za Mafuta katika Soko la 
Dunia

mafuta ya ndege/mafuta ya taa katika 

8 na 6 mtawalia katika Mwaka wa Fedha 
2023/24 ikilinganishwa na wastani wa 
bei katika Mwaka wa Fedha wa 2022/23.

4.3  Bei za Mafuta katika Soko la Ndani 

Bei za mafuta zinakokotolewa na kuchapishwa kwa mujibu wa Kifungu cha 166 

na mafuta ya taa zinakokotolewa kila mwezi kwa mujibu wa kanuni zinazoitwa the 
Energy and Water Utilities Regulatory Authority (Petroleum Products Price Setting) 
Rules, 2022.

85.84
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83.00

83.00

84.00

84.00
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asilimia 2 na 5 kwa dizeli na mafuta ya 

wa bei ya mafuta katika Mwaka wa 
Fedha 2022/23. 

wa Meli 

na waagizaji wa mafuta kutokana na 
ucheleweshaji wa kushusha mafuta 
yaliyoletwa kulingana na muda 
uliokubaliwa kwenye mkataba wa kuleta 
mafuta. 

4.5 Ushindani katika Soko Miongoni mwa Kampuni za Mafuta

Mamlaka hufuatilia utendaji wa kampuni za uuzaji wa mafuta kwa jumla (OMCs) 

walichangia asilimia 51.2 ya umiliki wa soko huku kampuni zaidi ya 35 zikigawana 
sehemu iliyobaki ya soko. 

huku MOIL ikitoka nafasi ya nne ikiwa na  umiliki wa soko kwa asilimia 8.5 mwaka 
2021 hadi kuwa ya pili kwenye soko  kwa asilimia 11.12. Kampuni nyingine ambazo 
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5. MIUNDOMBINU NA USAMBAZAJI WA LPG 

5.1  Miundombinu ya LPG

kwenye Kielelezo Na. 2. 

Kiele lezo Na. 2: 

5.2 Uagizaji wa LPG 
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Kielelezo 
Na. 3 kinaonyesha mwenendo wa ukuaji wa uagizaji wa LPG (tani) kutoka mwaka 
2015/16 hadi 2023/24.

Kielelezo Na. 3: Mwenendo wa uagizaji wa LPG (katika tani) 
kuanzia Mwaka wa Fedha 2015/16 hadi 2023/24 

5.3 Mwenendo wa Bei za LPG katika Soko la Dunia

Bei za LPG katika la soko la dunia zilipanda na kushuka ambapo bei za Butane 

propane
moja katika kipindi hicho. Bei za chini kabisa zilikuwa mwezi Julai 2023 kwa bidhaa 
zote mbili ambapo propane butane 

5.4 

ya kupikia na kukusanya maoni na mapendekezo kuhusu suala hilo. Madhumuni 
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i.  

ii.  
kiwango kikubwa; 

iii.  
zinazohitajika ili Tanzania ifanikiwe katika lengo la kuhamia kwenye 

iv.   Kubainisha jukumu la kila mdau katika kutekeleza lengo la matumzi ya 

v.  

i. 

ii.  
mabadiliko yanayopaswa kufanywa ili kufanikisha matumizi ya nishati 

iii.  

kupikia.

kambi za vyombo vya ulinzi na usalama.

inayotumia LPG jambo ambalo limechangia ongezeko la asilimia 38 la uagizaji wa 
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5.5 

Mamlaka iliendelea kufuatilia utendaji wa Kampuni za LPG kulingana na viwango 

Limited iliongoza katika soko kwa kuhudumia asilimia 35.2 ya soko ikifuatiwa na 
Taifa Gas Tanzania Limited na Manjis Gas Supply Company Limited zenye asilimia 

Tanzania Limited kushuka kutoka asilimia 45.6 mwaka 2021 hadi asilimia 35.2 
katika Mwaka wa Fedha 2023/24 wakati soko la Taifa Gas Tanzania Limited 
liliongezeka kutoka asilimia 22.7 hadi asilimia 32.1 na Manjis Gas Supply Company 
Limited kuongezeka kutoka asilimia 11.1 hadi asilimia 15.8. Mchango wa kampuni 
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6.  MIUNDOMBINU YA VILAINISHI NA USAMBAZAJI 
WAKE 

6.1 Shughuli za Vilainishi na Miundombinu 

inayosimamia usambazaji wa bidhaa hiyo. Vilainishi vinapatikana kwa njia mbili 
ambazo ni kuagiza nje vilainishi vilivyokamilika kwa matumizi sokoni na kuagiza 

base oil kwa ajili ya kuchakata hapa nchini ili kupata vilainishi sahihi. 

6.1.1 Miundombinu ya Kuchakata Vilainishi

vilainishi.

6.1.2 Usajili wa Vilanishi 

Petroleum 
(Lubricants Operations) Rules 2022, GN 115. Kanuni hizi zimekuwepo tangu 2014 

hizi zinamtaka mtu yeyote anayefanya 

nchini na vile vilivyoagizwa kutoka nje ya 
nchi  ili kuzuia upatikanaji wa bidhaa duni 

husaidia katika kutambua na kufuatilia 

unafanywa kwa kujaza fomu ya maombi 
ya usajili wa vilainishi na kuwasilisha 
uthibitisho kama ilivyoainishwa kwenye 
Kielelezo Na. 4.

Kielele zo Na. 4: Mahitaji kwa 
ajili ya usajili wa vilainishi
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6.2  

zilizosambazwa Mwaka wa Fedha 
2022/23. Vilainishi vilivyochakatwa 

asilimia 84 ya vilainishi vilivyosambazwa. 
Kielelezo Na. 5 kinaonesha mchango 
wa kila mwezi wa vilainishi vilivyoagizwa 
kutoka nje na vilivyochakatwa nchini 
katika Mwaka wa Fedha 2023/24. 

Kielelez o Na. 5: Uwiano wa Vilainishi 
Vilivyochakatwa Ndani na Vilivyoagizwa 
kutoka nje Kila Mwezi Mwaka 2023/24
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7.  VIBALI VYA UJENZI NA LESENI 

Kujenga miundombinu ya mafuta bila kibali ni kosa linaloadhibiwa kwa mujibu wa 

Maombi ya leseni na vibali vya ujenzi wa miundombinu ya mafuta hufanywa kupitia 

www.ewura.go.tz.

7.1 Utoaji wa Vibali vya Ujenzi 

vituo vya mafuta na kibali kimoja kwa ajili ya miundombinu ya kuhifadhia mafuta 

kwa ajili ya vituo vya mafuta vya mijini na vibali 119 ni kwa ajili ya vituo vya mafuta 
vya vijijini. Kielelez o Na. 6 kinaonyesha mwenendo wa idadi ya vibali vya ujenzi 
vilivyotolewa tangu 2017/18.
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Kielelezo Na. 6
tangu Mwaka wa Fedha 2017/18 mpaka 2023/24

7.2 Utoaji wa Leseni 
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8. USIMAMIZI NA UTEKELEZAJI WA SHERIA 

ya mafuta ili kuona iwapo inakidhi viwango vya miundombinu na mahitaji ya 

8.1 Kufuatilia Uzingatiaji wa Viwango vya Miundombinu ya Mafuta

uzingatiaji cha asilimia 82.72 kilichopatikana katika Mwaka wa Fedha 2022/23. 

8.2 
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392. Hatua hizi ni pamoja na kufungwa kwa miundombinu husika na kutozwa faini.

Kielelezo Na. 7: Asilimia ya sampuli za mafuta ambazo hazikukidhi 
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8.3 

kubaini vituo vya mafuta vinavyouza mafuta yasiyolipiwa kodi na tozo stahiki za 

kuchukua sampuli za mafuta kutoka kwa waendeshaji mbalimbali wa vituo vya 

764 na vituo 738 ambavyo ni asilimia 96.59 vilikutwa na mafuta yenye viwango 
stahiki vya vinasaba. Vituo vilivyokutwa na mafuta yasiyo na viwango stahiki vya 

Kielelezo Na. 8 kinaonyesha 
mwenendo wa asilimia ya vituo vilivyofeli kuwa na viwango stahiki vya vinasaba 
kutoka Mwaka wa Fedha 2010/11 hadi 2023/24.
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Kielelezo Na.  8: Asilimia ya vituo vilivyofeli kuwa na viwango 
stahiki vya vinasaba kutoka Mwaka wa Fedha 2010/11 hadi 2023/24

8.4 Uzingatiaji wa Kanuni za Kukokotoa Bei za Mafuta 

Kwa mujibu wa Kanuni za Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji za 

dizeli na mafuta ya taa. Bei hizi zinakokotolewa na kuchapishwa Jumatano ya 

mafuta 846 vilikaguliwa kuthibitisha uzingatiaji wa bei kikomo zinazochapishwa 
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9. UTEKELEZAJI WA MRADI WA EACOP

Kielelezo Na.  9 
kinaonesha mkuza wa EACOP nchini Uganda na Tanzania.

Kelelezo Na. 9 : Mkuza wa EACOP kuanzia nchini Uganda hadi Tanzania

wa nyumba mbadala. Nyumba zote mbadala 340 zimekamilika na kukabidhiwa 
kwa wahusika. 
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Corporate Contractors walikuwa 822. Kielelezo 
Na.  10

Kielelezo Na. 10
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10.    TATHMINI YA ATHARI ZA MAZINGIRA NA UKAGUZI 
WA MAZINGIRA

ya kupata kibali cha ujenzi kutoka kwa Mamlaka.
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11.  UCHUNGUZI  WA MATUKIO NA AJALI

Katika kipindi cha mapitio, Mamlaka ilichunguza matukio hatarishi ili kubaini 
chanzo na sababu zake na kupendekeza hatua za kurekebisha, kwa lengo la 
kuzuia matukio kama hayo siku za usoni. Hii ni kwa mujibu wa Kifungu cha 30(2)
(o) cha Sheria ya Petroli, Sura ya 392, kinachoitaka Mamlaka kufanya uchunguzi 
wa matukio yanayosababisha uharibifu wa miundombinu, majeruhi, kupoteza 
maisha au mali. 

Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, matukio nane yaliripotiwa yakihusisha hujuma 
za miundombinu ya bomba za mafuta kwa lengo la kuiba, uvujaji wa bomba la 
mafuta la TAZAMA, ajali za barabarani zilizohusisha lori zilizobeba mafuta na 
biashara kufanywa kinyume cha sheria. Taarifa zaidi za matukio hayo ni kama 

i.  

kwa mafuta.

ii.  

iii.  

iv.  
iliyohusisha basi la Kampuni ya Alfa lenye namba za Usajili T612 CQD 

v.  
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vi.  

vii.  

kwa tuhuma za kubeba mafuta ya wizi. Vipimo vya kugundua vinasaba 

viii.  
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12.  MATOKEO  YA UDHIBITI 

makubwa katika sekta ndogo ya mafuta katika mkondo wa kati na chini katika 

i.  
miundombinu na bidhaa za mafuta. 

ii.  Ongezeko la kiasi cha vilainishi vilivyosambazwa huku asilimia 84.3 
ya vilainishi hivyo ikiwa imezalishwa katika viwanda vya kuchanganya 
vilainishi vilivyopo hapa nchini. Hii inaakisi ukuaji wa sekta ya uzalishaji 
wa ndani.

iii.  Kulinda watumiaji wa mafuta kwa kutangaza bei kikomo za mafuta 

mafuta kwa bei iliyozidi bei kikomo. 

iv.  

v.  Ongezeko la matumizi ya LPG linalochangiwa na uhamasishaji wa 
matumizi ya nishati hiyo ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa Mkakati wa 

vi.  
soko na mipango ya uagizaji wa mafuta.

vii.  Kuongezeka kwa idadi ya vituo vya mafuta katika maeneo ya vijijini 

mafuta katika maeneo hayo.

viii.  
mpango wa kuweka vinasaba kwenye mafuta ili kuzuia usambazaji 
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13.   CHANGAMOTO KATIKA SEKTA NDOGO YA MAFUTA

i.  Kutokuwepo kwa Ghala Kuu la kupokelea mafuta husababisha muda 

ii.  Uhitaji wa kuongezwa kwa uwekezaji katika vituo vya mafuta katika 
maeneo ya vijijini ili kuhakikisha upatikanaji wa uhakika wa mafuta ya 

iii.  

iv.  
kupata faida za kiuchumi kwa kuagiza mzigo mkubwa wa mafuta kwa 

v.  
gesi hiyo miongoni mwa watu wa kipato cha chini.

vi.  Ujazaji wa mitungi ya gesi ya kupikia katika maeneo ambayo 
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14.   MTAZAMO WA BAADAYE WA SEKTA NDOGO YA 
MAFUTA

mafuta. Mkakati huu unalenga kukidhi ongezeko la mahitaji ya mafuta ndani ya 

mafuta.

Waendeshaji wa vituo vya mafuta na maghala ya kupokea na kuhifadhi mafuta 

kwenye maghala (Automatic Tank Gauging Systems - ATGs). Mifumo hii ya kidijitali 
itaiwezesha Mamlaka kufuatilia na kusimamia ipasavyo upatikanaji wa bidhaa za 
mafuta nchini.

kuongezeka katika kipindi cha muda wa kati.
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15. HITIMISHO

madhubuti wa manunuzi ya mafuta kupitia Mfumo wa BPS na kazi za kiudhibiti 

i.  Kuhamasisha uwekezaji kwa kuandaa na kupitia nyenzo za udhibiti 

meli kubwa zaidi zitakazoongeza ufanisi katika uagizaji wa mafuta nchini.

ii.  

iii.  

iv.  Kupitia au kutengeneza nyenzo za udhibiti zitakazohamasisha uwekezaji 
katika vituo vya mafuta katika maeneo ya vijijini na maeneo mengine 

mafuta.

v.  

usalama wa watumiaji wa bidhaa za mafuta na umma kwa ujumla.

vi.  Kuhamasisha matumizi ya gesi ya kupikia ikiwa ni njia mojawapo ya 
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vii.  


