1/11/2022 ieesseee @000ns

TOLEO LA 16.

SHIRIKA LA

MAENDELEQ
YA PETROLI
TANZANIA

TPDC YACHANGIA SHILINGI
MILIONI 100 JKCI

UK. 8

TANZANIA YASHIRIKI MKUTANO
WA AFRICA OIL WEEK

UK. 12

MKURUGENZI MTENDAJI WA TPDC UK. 2
ATEMBELEA MAONESHO YA SABASABA

WAZIRI MAKAMBA
AZINDUA BODI YA

Arusha, Tanzania

Mnamo tarehe 20 Mei 2022 Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan
alimteua Balozi Ombeni Sefue kuwa
Mwenyekiti wa Bodi ya Shirika la
Maendeleo ya Petroli Tanzania
(TPDC)...

NYUMBA 570 ZAUNGANISHWA
MTANDAO WA GESI ASILIA
DSM

UK. 3

O 0O tpdctz

www.tpdc.co.tz




BODI YA WAHARIRI

Marie Msellemu

WAJUMBE

Malik Munis
Beatrice Peter
Oscar Mwakasege
Delian Kabwogi
Ally Mluge
Kwigema Anthony
Eugene Isaya
Jacobo Haule

000‘000

LIMETOLEWA NA:

Kitengo cha Mawasiliano
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC)

Benjamin W. Mkapa Pensions

Towers, Azikiwe/Jamuhuri Street
S.L.P. 2774, Dar Es Salaam, Tanzania
Simu:+255 22 2200103/4, 2200112.
Nukushi: +255 22 22 2200113
Barua pepe: info@tpdc.co.tz
Tovuti: www.tpdc.co.tz




- TAHARIR] —
Gesi Asilia Kukuza Uchumi Wa Nchi

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Shirika
la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) imekuwa mstari wa
mbele katika kufanya tafiti mbalimbali za mafuta na gesi
asilia Nchini. Tdfiti hizo zimezaa matunda mpaka gesi asilia
ikagunduliwa katika Mikoa ya Lindi na Mtwara

Mwaka 2004 nchi yetu ilianza kutumia gesi asilia kwa mara
ya kwanza kupitia gesi iliyogunduliwa Mkoani Lindi (Kisiwa
cha Songosongo).

Mwaka 2007 gesi asilia ilianza kutumika Mkoani Mtwara na
hata katika matumizi ya umeme ulianza kuzalishwa kwa
kutumia gesi asilia.

Mwaka 2011 Serikali iliona ni vyema kutanua wigo wa
matumizi ya gesi asilia ili iweze kuleta manufaa katika
matumizi mbalimbali.

Mwaka 2015 Mradi wa bomba la gesi asilia na Mitambo ya
kuchakata gesi ya Madimba (Mtwara) na Songosongo
(Lindi) ilianza rasmi, hivyo tangu hapo gesi asilia ilianza
kutumika kuzalisha umeme, kutumika viwandani, kutumika
kwenye magari na majumbani.

Kama mnavyojua matumizi ya nishati yanaongezeka kila
siku na watumiaji wanaongezeka, Serikali imeona umuhimu
wa kuendelea kutumia vyanzo vyote ambavyo gesi
inapatikana.

Eneo la Ntorya katika Kata ya Nanguruwe Mkoani Mtwara ni
moja ya eneo ambalo tayari ugunduzi wa gesi ulishafanyika
tangu mwaka 2011 hivyo Serikali inahitaji iitumie gesi hiyo,
iweze kupelekwa kwenye Kiwanda cha kuchakata gesi cha
Madimba ili iweze kuwa na mchango katika kuongeza
matumizi ya gesi asilia.

Hivyo, Serikali inatekeleza mradi wa ujenzi wa bomba la gesi
lenye urefu wa kilomita 35 ambalo litajengwa kwa takribani
Shilingi Bilioni 70 ambapo utekelezaji wa mradi huo
umeshaanza na kwa sasa zoezi linalofanyika ni la uthamini
wa ardhi, mashamba, mazao na mali zingine za wananchi
wa vijiji 13 (Namayakata Barabarani, Ngorongoro, Mwindi,
Mbawala, Mduwi, MailiKkumi, Nachenjele, Lukweta, Minyembe,
Ding'wida, Namindodi,Mtendachi na Msakala) watakaopisha

mkuza wa bomba hilo kutoka Ntorya hadi Madimba.
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Waziri wa Nishati Mhe. January Makamba akiwa katika picha ya pamoja
na Wajumbe wa Bodi ya Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC)

Arushaq,

Mnamo tarehe 20 Mei 2022 Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa
Samia Suluhu Hassan alimteua Balozi Ombeni Sefue kuwa Mwenyekiti wa Bodi ya
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC). Kufuatia uteuzi huo mnamo tarehe
10 Juni 2022 Waziri wa Nishati, Mhe. January Y. Makamba (Mb) aliteua wajumbe wa
Bodi ya Wakurugenzi ya TPDC ili kukamilisha safu ya bodi kwa mujibu wa sheria.

Kufuatia uteuzi huo, mnamo tarehe 4 Julai 2022 Waziri Makamba alizindua rasmi Bodi
ya Wakurugenzi ya TPDC kuashiria kuwakabidhi majukumu yao rasmi katika
kuliongoza Shirika la TPDC. Akiongea wakati wa uzinduzi wa Bodi hiyo, Waziri
Makamba alisema “TPDC ni miongoni mwa Mashirika ya Umma ya awali kabisa
kuundwa baada ya kupata uhuruy, hii ni kutokana na umuhimu wa Taifa kuwa na
Shirika la Taifa la Mafuta na umuhimu wake umeendelea kuonekana hadi leo hii
ambapo tuna ugunduzi wa futi za ujazo trilioni 57.54 za gesi asilia na shughuli za
utafutaji wa mafuta zinaendelea sehemu mbalimbali katika nchi yetu”.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya TPDC, Balozi Ombeni Sefue
alisema “Tuna majukumu makubwa mbele yetu lakini niseme tu kuwa mimi
ninaamini katika kufanya kazi kama timu yenye malengo ya pamoja na kwa
utaratibu huo nina imani kuwa tutafika mbali na kutimiza ndoto za Rais wetu za
kufunga magoli mengi (kupata mafanikio zaidi)”.

Nae Mkurugenzi Mtendaji wa TPDC, Dkt. James Mataragio alisema “Siku ya leo ni
kubwa na ya muhimu sana kwetu TPDC, tumekuwa tukijiendesha kwa kipindi cha
miaka mitatu bila bodi baada ya bodi iliyokuwepo kumaliza muda wake hivyo leo
tunavyozindua bodi mpya tunajiskia faraja kama Taasisi”. Dkt. Mataragio alifafanua
zaidi kwa kueleza kuwa TPDC imepata Bodi mahiri yenye watu wazoefu kwenye sekta
ya mafuta na gesi na wabobezi katika uwekezaji na utendaji wa sekta binafsi.
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MKURUGENZIMTENDAJIWA TPDC
ATEMBELEA MAONESHO YA SABASABA

Dar es Salaam,

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la
Maendeleo ya Petroli Tanzania
(TPDC), Dkt. James Mataragio
tarehe 07/07/2022 alitembelea
Maonesho ya 46 ya Biashara ya
Kimataifa  (Sabasaba)  katika
banda la TPDC Jijini Dar es
salaam.

Akizungumza na Waandishi wa
Habari katika banda hilo Dkt.
Mataragio alisema kuwa kiasi cha
gesi asilia kilichogunduliwa
mpaka sasa ni futi za ujazo Trilioni
57.54 tcf. “Kiasi hiki cha gesi asilia
kimeendelea kuwa  msaada
mkubwa kwa Watanzania

kutokana na matumizi yake kufikia
asilimia 62 huku kiasi kikubwa cha
gesi kikiwa baharini”.

Alisema kiasi kikubwa cha gesi
ambacho kipo baharini
kinatarajiwa  kuvunwa  kupitia
mtambo wa kuchakata gesi asilia
kuwa kimiminika (LNG)
unaotarajiwa kujengwa eneo la
Likon’'go Mkoani Lindi ambapo gesi
itakayopatikana itasafirishwa
kwenda kuuzwa kwenye masoko
ya nje ya nchi na nyingine kubaki
nchini kwa ajili ya soko la ndani.

Aidha, Dkt. Mataragio aliwaomba
Watanzania kutumia fursa hiyo
kwa kuanzisha Makampuni
yanayotumia gesi asilia ili waweze
kunufaika zaidi na fursa hiyo, pia
kwa kutumia gesi asilia watakuwa
wameshiriki kuokoa uharibifu wa
mazingira.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania
(TPDC) Dkt. James Mataragio (mwenye koti la bluu) alitembelea
Maonesho ya 46 ya Biashara ya Kimataifa na kuzungumza na
baadhi ya Wananchi kuhusu elimu ya usambazaji wa gesi asilia
majumbani kwenye Viwanja vya Maonyesho ya Biashara (Saba
Saba) Jijini Dar es salaam.
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BODIYATPDC YAANZA KAZ],
YAFANYA ZIARAMTWARA NALINDI

Bodi ya Wakurugenzi ya Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC)
inayoongozwa na Katibu Mkuu Kiongozi Mstaafu, Balozi Ombeni Sefue
imefanya ziara ya kikazi kutembelea miradi ya utafutaji, uendelezaji na
uzalishaji wa gesi asilia katika mikoa ya Lindi na Mtwara.

Akiongea baada ya kuona kazi za
ukusanyaiji takwimu za mtetemo kwa
mfumo wa 3D katika kitalu cha
Ruvuma kinachoendeshwa na ARA
Petroleum Tanzania, Balozi Sefue
alisema “Matumizi ya gesi asilia hapa
nchini yameendelea kukuwa siku
baada ya siku hivyo kazi inayofanyika
katika kitalu hiki inalenga kuongeza
uzalishaji wetu wa gesi asilia ili
kuendana na kasi ya ukuagji wa
mahitaji yake”.

Balozi Sefue alioneshwa kuridhishwa
na kazi zinazoendelea katika kitalu
cha Ruvuma na kuwaasa ARA
Petroleum Tanzania kuendelea na
kasi hiyo ili kuendana na uwekezaiji
unaofanyika ndani ya nchi ambao
kwa kiasi kikubwa unahitaji nishati.

Kwa upande wake Mkurugenzi
Mtendaji wa TPDC, Dkt. James
Mataragio alieleza namna TPDC
kama mwenye leseni zote za vitalu
vya utafutaji wa mafuta na gesi hapa
nchini anavyoshirikiana na
wawekezaji katika mkondo wa juu
kuhakikisha shughuli za utafutaji na
uendelezaji wa  rasilimali  hizi
unaendelea kwa kasi.

Dkt. Mataragio alisema “TPDC kwa
kushirikiana na wawekezaji
tumeendelea kufanya kazi
mbalimbali za kitaalam zenye lengo
la kuhakikisha kuwa tunaendeleza
sekta yetu ya gesi na mafuta na
kuendana na ongezeko la mahitaiji ya
gesi asilia ndani na nje ya nchi”.

Aidha, Meneja Mkuu wa ARA
Petroleum Tanzania, Ndg. Erhan Saygi
alieleza mategemeo yao kama
kampuni ni kuzalisha gesi katika
visima vya Ntorya 1, Ntorya 2 pamoja
na Chikumbi 1 ambacho kiko katika
maandalizi ya awali. “Tumepanga
kukamilisha kazi ya ukusanyaji wa

takwimu yde| mtetemo mwezi
Novemba na kuanza kuchimba
kisima cha Chikumbi 1 ambacho

kitakuwa cha tatu katika kitalu hiki
mapema mwaka 2023".

Ndg. Erhan pia alieleza mategemeo
yao ni kuzalisha futi za ujazo milioni

60 kwa simu (60mmscfd) kwa
kuanzia na uzalishaji utaendelea
kukuwa kadri mahitaji ya gesi
yatakavyokuwa.

UK.3
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MAKAMEBA:NCHIBADO HAIJAGUNDUA MAFUTA,
TPDC INAENDELEA NA UTAFITIEYASI WEMBERE

Simiyu, Tanzania

Waziri wa Nishati Mhe. January Yusuf Makamba alisema Tanzania bado haijagundua
mafuta, Serikali kupitia Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) inaendelea na
jitihada za utafiti katika Bonde la Eyasi Wembere.

Mhe. Makamba aliyasema hayo alipokuwa akifanya mazungumzo na Mkuu wa Mkoa wa
Simiyu pamoja na Waandishi wa Habari, tarehe 13 Julai, 2022 Mkoani Simiyu.

“Nchi yetu bado haijagundua mafuta, kumekuwa na jitihada za makusudi zinazotekelezwa
na Serikali ya Awamu ya Sita kupitia Shirika la TPDC ili kuhakikisha na sisi tunagundua
mafuta. Kwa sasa TPDC ipo katika hatua nzuri ya utafiti wa mafuta katika Bonde la Eyasi
Wembere. Kutokana na matokeo ya kitaalomu, yapo matumaini makubwa kwamba
huenda mafuta yakagunduliwa,” alisema Makamba.

Mheshimiwa Makamba aliongeza, “Mradi huu ni miongoni mwa miradi ya Kimkakati
inayotekelezwa na Serikali na unahusisha Mikoa mitano (5) ambayo ni; Arusha (Wilaya ya
Karatu), Singida (Wilaya za Iramba na Mkalama), Simiyu (Wilaya ya Meatu), Shinyanga
(Wilaya ya Kishapu) pamoja na Tabora (Wilaya ya Igunga).

Aidha, Meneja wa Mradi wa utafutaji mafuta katika Bonde la Eyasi Wembere kutoka TPDC,
ndugu Sindi Maduhu, alisema, tangu kuanza kwa mradi 2015, kuna baadhi ya hatua
ambazo mradi umepitia,hatua hizo zilihusisha shughuli za kisayansi kama vile ukusanyaji
wa taarifa za usumaku na uvutano kwa kutumia ndege, kuchoronga mashimo mafupi ya
utambuzi wa miamba na kwa sasa Shirika linaendelea na shughuli ya ukusanyaji wa
taarifa za kijiokemia zitakazowezesha kutambua uwezekano wa uwepo wa mafuta
yanayovuja kutoka ardhini, kwa kutumia teknolojia maalumu ya moduli (Amplified
Geochemical Imaging).

Maduhu aliongeza kuwa, “hatua hizi za kisayansi zinatoa matumaini makubwa ya uwepo
wa mafuta katika Bonde la Eyasi Wembere. Hii inatokana na sababu kwamba, taswira za
miamba iliyopo Eyasi Wembere inafanana kwa kiasi kikubwa na taswira za miamba ya
Ziwa Albert nchini Uganda na Ziwa Turkana nchini Kenya, ambapo tayari mafuta
yamegundulika katika sehemu hizo. Hivyo hata sisi tunapoendelea na utafiti tunaamini
huenda tukagundua mafuta ambayo yataleta tija katika uchumi wa Taifa.

Kitalu cha Eyasi Wembere kipo Kaskazini-Mashariki mwa Tanzania ndani ya Bonde la ufa
la Afrika Mashariki. Bonde hili linapita katika Mikoa ya Arusha, Singida, Tabora, Shinyanga
na Simiyu. Bonde hili ni moja ya maeneo yenye miamba tabaka yenye uwezo wa kuhifadhi
mafuta au gesi asilia. Aidha, eneo hili lipo katika ukanda mmoja na mabonde ya Lokichar
(Kenya) na Ziwa Albert (Uganda) ambapo mafuta yamegundulika.

000‘000
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Cape Town, SA

TAN ZAN IA Tanzania iliungana na nchini nyingine Afrika katika

kushiriki mkutano wa Africa Oil Week uliofanyika

YASHIRIKI katika Jiji la Cape Town nchini Afrika Kusini kwa siku

5 mfululizo kuanzia tarehe 3 hadi 7 Oktoba 2022.
MKUTANO Mkutano huo uliwakutanisha wadau mbalimbali
wa sekta ya mafuta na gesi, ulilenga kujadili kuhusu
mabadiliko ya matumizi ya nishati kutoka nishati
WA AFRICA zenye kutoa hewa ukaa nyingi kuelekea nishati
zenye kutoa kiasi kidogo cha hewa ukaa ikiwa ni

OII_ WEEK mikakati ya kidunia kupambana na mabadiliko ya

tabia nchi.

Katika Mkutano huo Tanzania iliwakilishwa na Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Stephen
Byabato (Mb) ambae pia aliambatana na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya TPDC,
Katibu Mkuu Kiongozi Mstaafu Balozi Ombeni Sefue pamoja na timu ya wataalam kutoka
Wizara ya Nishati, TPDC na PURA. Akiongea katika mkutano huo, Naibu Waziri wa Nishati,
Mhe. Stephen Byabato alisema “Tanzania imekuwa mstari wa mbele katika kuchochea
matumizi ya gesi asilia ambayo ni nishati safi na salama kwa mazingira ambapo kwa sasa
asilimia zaidi ya 60 ya umeme katika gridi ya Taifa unatokana na gesi asilia ambayo
imekuwa ni mbadala wa mafuta mazito”.

Nae Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya TPDC, Balozi Ombeni Sefue alieleza ushiriki wa
Tanzania katika mkutano wa Africa Oil Week unatoa nafasi ya kuvutia uwekezaji zaidi katika
sekta ya mafuta na gesi na kuendelea kujitangaza kama nchi yenye mazingira rafiki ya
uwekezaji. “Tunashiriki mkutano huu tukiwa na malengo ya kimkakati ya kutangaza fursa za
uwekezaji katika sekta yetu ya mafuta na gesi Tanzania na pia kuonyesha maendeleo
ambayo tumeyafikia sisi kama nchi katika kuendeleza rasilimali asilia hususan gesi asilia”
alieleza Balozi Sefue. Katika kuhakikisha hili linafanikiwa, TPDC kama Shirika la Taifa la
Mafuta limeweka banda la maonesho na kutangaza fursa za uwekezaiji zilizopo katika
utafutaji wa mafuta na gesi nchini.
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MRADIWA EACOP NISALAMA KWA MAZINGIRA

Waziri wa Nishati January Makamba amewatoa hofu watanzania juu ya usalama
wa Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP& kutoka Hoima
Uganda hadi Chongoleani Tanga Tanzania akisema wanaopinga Mradi huo ni
wanaharakati wasioitakia mema Tanzania

Waziri Makamba aliyasema hayo wakati akikagua maendeleo ya Ujenzi wa Mradi
kupaka rangi mabomba yatakayotumika kusafirishia mafuta hayo kutoka Uganda
hadi Tanga

Aidha Makamba alisema wakati wa kutafuta maeneo ya kupitishwa Bomba hilo
Serikali ilizingatia usalama wa mazingira na usalama wa watanzania huku
ikihakikisha Bomba hilo halileti madhara zaidi ya kunufaisha watanzania na Taifa
kwa ujumla

Makamba aliwataka Wakandarasi kutimiza majukumu yao kwa weledi na kutimiza
makubaliano waliyoingia na Serikali ili Mradi huo ukamilike kwa wakati
uliokusudiwa.

Makamba alisema Mradi huo unaotarajiwa kukamilika mwaka 2025 utazalisha Ajira
zaidi ya elfu kumi huku ikitarajiwa kuongeza Pato la Taifa kutokana na usdfirishaji wa
mafuta hayo kutoka Uganda na kwenda Nchi za nje.

Bomba hilo linatarajiwa kuwa la kipekee baada ya kukamilika kwake litakuwa
bomba refu zaidi duniani. Kukamilika kwa Mradi huo kutagharimu dola Bilioni 5.1 za
Kimarekani sawa na shilingi Trilioni 11 za Kitanzania.

UK. 6 JARIDALATPDC | NOVEMBER 2022




ZAIDI YA ASILIMIA 60 YAUMEME UNAZALISHWA
NA GESI ASILIA-MWENYEKITI WA BODI -PURA
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Mwenyekiti wa Bodi ya Mamlaka ya Udhibiti Mkondo
wa Juu wa Petroli (PURA) Bwana Khalfan Khalfan
alitembelea banda la TPDC katika Maonesho ya 46
nakutoa pongezi kwa TPDC kwa kuendelea kuwa na
mchango mkubwa kwa Taifa katika uzalishaji wa
umeme.

“Zaidi ya asilimia 60 ya umeme nchini
unazalishwa na gesi asilia hivyo nawapongeza
TPDC kwa kuhakikisha umeme unapatikana wa
kutosha kwenye Gridi ya Taifa,” alisema
Khalfan.

Akizungumza katika banda hilo, Bwana Khalfan alise-
ma kiasi kikubwa cha gesi asilia kilichogunduliwa
nchini kina manufaa makubwa sana kwa Serikali na
wananchi wake kwa ujumla

Aidha, Khalfan ameyaomba Makampuni Binafsi na
Wadau wa Sekta ya Nishati kuchangamkia fursa
kwenye eneo la uwekezaji wa ujenzi wa miundom-
binu ya gesi asilia ili kuongeza kasi ya usambazaji wa
Nishati hiyo ili wananchi wengi zaidi waweze
kutumia rasilimali hiyo kwani Serikali peke yake
haiwezi kuwafikia kwa muda mfupi.

“Mradi wa usambazaji wa gesi asilia kwa
wananchi unahitaji fedha nyingi za ujenzi na
uendeshaji wa miundombinu ikiwa mwananchi
anapounganishiwa gesi kwa ajili ya matumizi ile
ni huduma na sio biashara”.

Vilevile amewasisitiza wananchi kutumia gesi asilia
kwenye magari ili waweze kupunguza gharama za
maisha.

Serikali kupitia TPDC mpaka sasa imeunganisha
nyumba 1,500 na mtandao wa gesi asilia kwa Mikoa
ya Lindi, Mtwara na Dar es salaam, zaidi ya magari
1,500 yanatuma gesi asilia pamoja na viwanda 48
kwa mikoa ya Dar es salaam, Pwani na Mtwara.
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MTANDAO WA
GESI ASILIADSM

Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania

© o — - | (TPDC) limeendelea na utekelezaji wa
b — : s miradi ya kusambaza gesi asilia ambapo
: - J nyumba 570 maeneo ya Sinza na Kota za

Polisi Kurasini jijini Dar es Salaam

zimeunganishwa katika mtandao wa gesi
asilia.

Akizungumza wakati wa ukaguzi wa mradi
huo, Mkurugenzi Mtendaji wa TPDC, Dkt.
James Mataragio alisema ”
tumekamilisha mradi huu wa nyumba 570
ambao unaongeza idadi ya watumiaji wa
gesi asilia majumbani kufikia zaidi ya
2000". Dkt. Mataragio pia alieleza kuwa
miradi ya kusambaoza gesi asilia
majumbani ni miradi endelevu ambayo
kila mwaka TPDC inatenga fedha katika
bajeti zake kwa qijili ya kutekeleza miradi
ya namna hii na kwa mwaka ujao wa
fedha 2022/23 TPDC imetenga zaidi ya
Bilioni 20 kwa ajili ya miradi ya kusambaza
gesi asilia majumbani

Kwa upande wake Meneja Mradi kutoka TPDC, Mhandisi Angilindile Marandu alisema mradi
huu umegharimu shilingi bilioni 214 na umetekelezwa na mkandarasi mzawa. Mhandisi
Marandu alifafanua pia kuwa mradi huu ulipaswa kukamilika mapema mwaka huu lakini
changamoto za UVIKO-19 ziliathiri mnyororo mzima wa usdfirishaji mizigo duniani na hivyo
kuathiri na mradi huu kupata vifaa kwa wakati.

Akizungumza baada ya kuanza kutumia gesi asilia kwa matumizi ya nyumbani, Mkazi wa
Sinza Ndg. Walter Swai alisema “hakika gesi hii ni mkombozi, tumetumia uniti 0.4 sawa na
shilingi 400 kupika makande badala ya shilingi 3000 za mkaa”. Ndg. Swai alieleza pia kuwa
ameona gesi asilia ina ufanisi mkubwa katika kupika kwani inapika kwa haraka na ni rafiki
kwa mazingira. Nae Bi. Assenga ambaye ni mteja katika Kota za Polisi Kurasini alieleza kuwa
anafurahia kutumia gesi asilia kwani inampa unafuu wa gharama, “gesi hii ni nzuri kwani
naweza kununua hata ya shilingi 3000 nikatumia tofauti na ile ya mitungi ambayo lazima
ulipie mtungi mzima”
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UGUNDUZI WA MAFUTAEYASI WEMBERE
UTACHOCHEA UKUAJI WA UCHUMI NCHINI

Arusha

Mkuu wa Mkoa wa Arusha Mhe. John
Mongella alisema endapo Tanzania
itafanikiwa kugundua mafuta katika bonde
la Eyasi Wembere Wilayani Karatu itakuwa
ni hatua kubwa na muhimu itakayosaidia
kukuza uchumi wa Taifa.

Mheshimiwa Mongella aliyasema hayo
alipokuwa akiongea na Kikosi kazi cha
Maafisa kutoka Shirika la Maendeleo ya
Petroli Tanzania (TPDC) walipofika ofisini
kwake kutoa taarifa ya maendeleo ya
mradi. “Mmenipa taarifa kwamba, mradi
wa utafutaji wa mafuta katika bonde la
Eyasi Wembere upo katika hatua nzuri,
nina imani kwamba, tukifanikiwa
kugundua mafuta katika bonde hili, nchi

yetu itapiga hatua kubwa kiuchumi”
alisema Mhe. Mongella.

Mhe. Mongella alimshukuru Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Mhe.Samia Suluhu Hassan kwa kusaini
makubaliono ya awali ya utekelezaji wa
mradi wa LNG utakaofanyika Mkoani Lindi.

"Tanzania imebarikiwva na Mwenyezi
Mungu kwa kuwa na rasilimali nyingi
ikiwemo gesi asilia ambayo iligundulika
katika Mikoa ya Kusini, shabaha ya Rais
Samia ni kuhakikisha nchi inapiga hatua
kubwa kiuchumi, hasa Taifa linapokuwa na
nishati ya kutosha ya mafuta na gesi
asilia,”alisema Mongella.

Aidha Mongella alisema wao kama Mkoad
wa Arusha ambako shughuli hizo za utafiti
zinafanyika Wilayani Karatu, wapo tayari
kushirikiana na TPDC ili mradi huo uweze
kukamilika kwa mafanikio makubwa, kwa
maslahi mapana ya Taifa.

! _ . |
Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya ya
Karatu Mhe. Dadi Kolimba aliwahakikishia
Ushirikiano, Ulinzi na Usaloma timu ya
Mradi katika kipindi chote cha shughuli
husika.

“Napenda kuwahakikishia kwamba, Wilaya
itatoa ushirikiono wa dhati ikiwa ni pamoja
na ulinzi na usalama katika kipindi chote
cha utekelezaji wa shughuli iliyopo mbele
yenu,” alisema Mhe.Kolimba.

Awali, akitoa maelezo ya utangulizi kuhusu
mradi, Meneja Mradi kutoka TPDC ndugu
Sindi Maduhu alisemma mradi wa utafutaji
mafuta katika bonde la Eyasi Wembere
umepiga hatua kubwa na hatua iliyofikiwa
hivi sasa ni ukusanyaji wa sampuli za
kijiokemia zitakazosaidia kupata taarifa za
viashiria vya uwepo wa mafuta au gesi
katika eneo husika.

Katika mwaka wa fedha 2022/23, Shirika
limepanga kufanya utafiti wa kijiokemia
(Surface Geochemical Survey) wenye
lengo la kukusanya taarifa za viashiria vya
uwepo wa mafuta au gesi asilia katika
maeneo mbalimbali nchini.Maeneo
ambayo yametengwa kwa qjili ya utafiti
huo yanahusisha Mikoa mitano (5)
ambayo ni Arusha (Karatu), Singida
(ramba na Mkalama), Tabora (Igunga),
Shinyanga (Kishapu) na Simiyu (Meotu();.
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TPDC YAWAALIKA WATANZANIA KUCHANGIA

" !

MATIBABU YAWAGONJWA WA MOYO

Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania
(TPDC) limewaomba watanzania
kujitokeza kwa wingi kushiriki mbio za
hisani maarufu kama TPDC MARATHON
zilizoandaliwa na Shirika hilo kwa lengo la
kupata fedha za kusaidia upasuaji kwa
watoto 50 wenye matatizo ya moyo katika
Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI)
Jijini Dar es Salaam.

Ombi hilo lilitolewa na Mkurugenzi Mtendaiji
wa (TPDC) Dkt. James Mataragio wakati
akizungumza na Waandishi wa Habari
kwenye uzinduzi wa kampeni ya
kuhamasisha Wananchi kushiriki katika
mbio hizo ambapo amesemea TPDC
imeamua  kuandaa mbio  hizo  li
kuwasaidia watanzania na kueleza kuwa
mbio hizo zitakuwa endelevu kila mwaka.

Aidha amewashukuru Wafanyakazi wa
TPDC na washiriki wengine walioandaa
TPDC Marathon akiwemo Mkurugenzi
Mtendaji wa Taasisi ya Moyo ya Jakaya
Kikwete Prof. Mohamed Janabi ambaye
alisema kuwa kila mwaka asilimia 1% ya
watoto 2,000,000 wanaozaliwa nchini
Tanzania sawa na watoto 20,000 huzaliwa
na matatizo ya moyo na kati yao asilimia
25% sawa na watoto 5,000 wanafanyiwa
upasuaji wa moyo katika Taasisi ya Jakaya
Kikwete.

000‘000

Prof. Janabi aliongeza kuwa kuna watoto
511 wanaosubiri upasuaji hospitalini hapo
huku akiahidi kuwa watahakikisha fedha
zitakazopatikana zitatumika kikamilifu kwa
malengo yaliyokusudiwa na kuongeza
kuwa siku hiyo kutakuwa na upimaji wa
magonjwa ya moyo bure, utoaji wa chanjo
ya Uviko-19 na uchangiaji wa damu kwa
hiyari.

Sanjari na hayo Mratibu wa mbio hizo Fred
Kwezi aliwahakikishia washiriki wa mbio
hizo kuwa kutakuwepo na huduma zote za
kimichezo, kiusalama na kiafya na kuwa
usajili unafanyika kupitia TPDC pamoja na
Waratibu wa mbio hizo ambao ni Goba
Road Runners (GRR).

Mbio hizo zenye kauli mbiu
“Kimbia Kwa Afya Yako”

isemayo
zinatarajia

kufanyika Septemba 11 mwaka huu katika
viwanja vya Farasi Oysterbay Jijini Dar es
salaam huku mgeni rasmi akitarajiwa
kuwa Rais Mstaafu wa awamu ya nne
Dkt.Jakaya Mrisho Kikwete.
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TANZANIA NA OMAN KUSHIRIKIANA
KUKUZA SEKTA YA NISHATI

Dar es salaam,

Waziri wa Nishati Mhe.January Makamba amekutana na Mhe. Balozi wa Oman nchini
Tanzania Mhe. Saud Hilal Al Shidhani na kuzungumzia fursa mbalimbali za uwekezaiji zilizopo
katika sekta ya mafuta na gesi hususani katika miradi mikubwa inayoendelea kutekelezwa
nchini.

Mazungumzo hayo yamefanyika katika ofisi ndogo ya Wizara ya Nishati Jijini Dar es salaam
leo tarehe 16 Agosti,2022 na vyalijikita katika kuzungumzia makubaliano mbalimbali
yaliyofikiwa wakati wa ziara ya Rais wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan yaliyofanyika
nchini Oman Juni, 2022 ambayo aliombatana na Mhe. Makamba na Waziri wa Utalii na
Maliasili Dkt. Pindi Chana.

Kupitia Mazungumzo hayo Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) litashirikiana na
Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Oman (0Q) kufanya biashara ya mafuta ya jumla (fuel
supply), kujenga vituo vikubwa vya gesi za mitungi (LPG) na kushirikiana na Kampuni Tanzu
ya TPDC (TANOIL) ili kufanya biashara ya rejareja ya mafuta.

Halikadhalika, wataalamu kutoka nchini Oman kuendelea kuja nchini Tanzania kuangalia
miundombinu ya Bandari na kutazama maeneo ya kuwekeza kwenye miundombinu ya
kupokeaq, kushusha, kuhifadhi na kutoa mafuta katika Bandari na Ghala za dhamana ya
forodha pamoja na kubadilishana uzoefu na Tanzania.

Waziri wa Makamba wakati wa mazungumzo hayo amesema Tanzania inatafuta Washirika
wa kimkakati ambao watashirikiona na TPDC katika kutafuta mafuta na gesi katika vitalu
vilivyopo ili kuchochea ukuaji wa viwanda na kuongeza ukuaji wa uchumi nchini hususan
katika miradi ya kimkakati ukiwemo wa Mwalimu Julius Nyerere.

Akizungumza katika Mkutano huo Mhe. Balozi Saud Hilal Al Shidhani pamoja na kutoa
salaam za Rais wa Oman amemshukuru Rais wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan kwa
utayari wake wa kushirikiana na Oman katika kuendeleza sekta ya nishati.

Aidha, amesema Oman ina ujuzi mkubwa katika masuala ya mafuta hivyo amemhakikishia
Waziri Makamba kuwa watashirikiana vyema katika kukuza sekta hiyo nchini Tanzania.
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TPDC YACHANGIA SHILINGI MILIONIT00 JKCI

Rais mstaafu wa awamu ya nne Dkt.Jakaya Kikwete amezitoka Taasisi na Mashirika
kuendelea kuchangia fedha pamoja na kuandaa hafla na mashindano mbalimbali
yakiwemo ya mbio za hisani (MARATHON) ili kusaidia huduma za matibabu kwa wananchi.

Alisema hayo Jijini Dar es salaam kwenye mashindano ya mbio za hisani yaliyoandaliwa
na Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) kwa lengo la kuchangia shilingi milioni
100 kwa qjili ya upasuaji kwa watoto 50 wenye magonjwa ya moyo katika Taasisi ya Moyo
ya Jakaya Kikwete (JKCI)

Alisema pamoja na jitihada za Serikali kufanikiwa kujenga na kuweka mashine za kisasa
JKCI zenye gharama ya zaidi ya shilingi bilioni tano (5) kufanikisha upasuaji huo kuna
Gharama kubwa ambazo Wananchi wa kawaida hawawezi kumudu hivyo kuwepo
mashindano kama hayo yataokoa maisha ya watoto wengi walioshindwa kumudu
gharama za matibabu.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji wa TPDC Dkt. James Mataragio alisema, pamoja
na majukumu yao mengine waliyonayo kurudisha kwa jamii fadhila ni jambo muhimu
kwao hivyo walianzisha mbio hizo kwa lengo la kuokoa maisha ya watoto wenye matatizo
ya moyo ambapo mtoto mmoja hutibiwa kwa Sh.15 milioni.

Aidha Dkt.Mataragio alisema kumekuwepo na mwitikio mkubwa wa makampuni na watu
binafsi katika kushiriki katika mashindano hayo na kwamba anatamani kuona TPDC
Marathon inakuwa zaidi katika misimu mingine kwa kuongeza washiriki na hivyo
kukusanya Fedha nyingi zaidi za kuwasaidia Watoto wengi wenye matatizo ya moyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa JKCI Profesa Mohammed Janabi alisema kila mwaka watoto
milioni mbili wanazaliwa nchini ambapo kati ya hao asilimia 0.8 mpaka moja wana shida
ya moyo na kati yao asilimia 25 wanahitaji upasuaiji.

Watoto 511 wanasubiria kupewa huduma ya matibabu ya moyo katika Taasisi ya Moyo ya
Jakaya Kikwete (JKCI), hivyo kuna kila sababu ya kuwachangia ili kuokoa maisha yao.
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UJENZI WA KIWANDA
CHA KUFUNIKA MABOMBA
SOJO WAFIKIA 60%

Taboraq,

Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC)
limeridhishwa na kasi ya ujenzi wa Mradi wa Bomba la
Mafuta ghafi kutoka Hoima nchini Uganda hadi
Chongoleni Tanga ambapo kazi za awali za ujenzi wa
Kiwanda cha kufunika mabomba zimefikia asilimia 60%.

Kutokana na kasi ya ujenzi huo TPDC imefurahishwa zaidi
kuona fursa mbalimbali za agjira zikitolewa kwa wananchi
wazawa wanaozunguka mradi huo.

Hayo yalisemwa na Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika hilo
Dkt. James Mataragio baada ya kufanya ziara ya kukagua
maendeleo ya ujenzi wa mradi huo na kujionea shughuli
mbalimbali za ujenzi wa Kiwanda cha kufunika Mabomba

(Themo lIsolation) katika Kijiji cha Sojo, Kata ya Igusule,
Wilaya ya Nzega Mkoani Tabora.

Dkt. Mataragio alifanya ziara hiyo Septemba 15,2022 na
kumtembelea mmoja wa wanufaika wa mradi huo,
Bwana Kazimila Patrick Mshandete ambaye alikubali
kutoa eneo lake kwa qjili ya kupisha mradi huo na Serikali
imemlipa fidia na kumjengea nyumba ya kisasa na kuen-
delea kupatiwa huduma mbalimbali ikiwemo chakula kila
mwezi.

“Nimefurahi kuona kazi ya
ujenzi wa mradi inaendelea
vizuri na wazawa zaidi ya
180 wamepata ajira katika
kazi hizi za awali" alisema
Dk. Mataragio.

Aidha Dkt. Mataragio alise-
ma Serikali ilisaini Mkataba
wa Msingi wa Mradi (Host

Government Agreement
(HGA) kati yake na
Mwekezaji, Kampuni ya

EACOPambapo,kupitiaMka-
taba huo  umeainisha
baadhi ya huduma na
bidhaa zitakazotolewa na
Watanzania pekee ikiwemo
huduma za usafirishaji,
ulinzi, chakula na vinywaji,
hudumazamalazinausam-
bazaji wa mafuta kwa gijili
ya magari na mitambo.

Hivyo alisema anafurahi
kuona Makampuni ikiwemo
Vodacom kujenga mnara
wa  mawasiliono  katika
eneo hilo huku akiomba
wadau na  makampuni
mbalimbali kupeleka
huduma za kijamii pamoja
na kuona wazawa
wakiendelea kufanya kazi
katika kambi hiyo, kazi
ambazo ni za awali tu na
kwamba bado kuna fursa
nyingi za ajira hadi mradi
utakapokamilika.

‘Watanzania changamkieni
fursa zitakazotokana na
ujenzi huu ili kujiongezea
kipato na utaalamu kwani
sehemu kubwa ya bomba
linapita nchini  Tanzania,
Mradi huu ni wa muhimu
kwa nchi yetu kwani
asilimia, 80 ya bomba hili
lipo upande wa Tanzania
hivyo nawaomba
watanzania wachangamekie
fursa zitakazotokana na
utekelezaji wa mradi huu”
amesisitiza Dkt. Mataragio.
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Inaendelea...

Akiwa katika makazi mapya ya mnufaika
wa mradi huo, Kazimila Patrick Mshandete
mkazi wa kijiji cha Sojo ambaye ni
miongoni mwa wakazi zaidi 300 waliopisha
maeneo yao kwa dijili ya utekelezaji wa
mradi huo, Dkt. Mataragio alisema Serikali
imelipa fidia kwa wananchi na wengine !
kuwajengea nyumba za kisasa huku :
akibainisha kuwa taratibu zote zikiwemo za

kimataifa zimezingatiwa.

“Tumefuata taratibu zote, tumewalipa fidia
na kuwajengea nyumba za kisasa hivyo
hakuna ukiukwaji wowote wa haki za
binadamu, tunatekeleza Mradi huu kwa
uwazi mkubwa na tunazingatia haki za
binadamu, hakuna haki inayokiukwa”,
alieleza Dkt. Mataragio.

Kwa upande wake, Kaimu Meneja wa
Kiwanda cha Kufunika mabomba katika
wanaendelea na ujenzi wa msingi wa
kiwanda cha kufunika mabomba kwa
kutengeneza mfumo wa kuzuia joto
_ =& |isipotee na hadi kufikia Mwezi Januari
g = === = 2023 wanataragjia kuanza uzalishaiji.

5N g™ ;e
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Naye mnufaika wa mradi huo, Kazimila Patrick Mshandete alisema tangu mradi wa

na wananchi wameshalipwa fidia na wale waliotaka kujengewa makazi
wameshajengewa nyumba za kisasa na wanapatiwa huduma mbalimbali ikiwemo
chakula kila mwezi.
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RC MTWARA AIPONGEZATPDC KWA KASI YA
USAMBAZAJI GESI ASILIA

Taboraq,

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara Kanali Ahmed Abbas Ahmed amelipongeza Shirika la
Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) kwa jitihada linazozifanya hususani katika shughuli
za utafiti, uendelezaji na usambazaji wa miradi ya mafuta na gesi asilia nchini.

Kanali Ahmed ameyazungumza hayo tarehe 05 Agosti, 2022 alipotembelea banda la
TPDC katika Maonesho ya Nanenane yaliyofanyika Kikanda Mkoani Lindi yenye kauli mbiu,
“Ajenda ya 10/30 Kilimo ni Biashara, Shiriki Kuhesabiwa kwa Mipango Bora ya Kilimo
Mifungo na Uvuvi”

Akizungumza wakati huo alisema, "Naipongeza TPDC kwa kuwa imara kwenye utekelezaiji
wa miradi ya utafiti, uendelezaji na usambazaji wa gesi asilia nchini, vilevile naishukuru
Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwd na Rais Samia Suluhu Hassan kwa kuendelea
kuunga mkono miradi ya gesi asilia nchini ikivemo mradi mkubwa wa kusindika gesi asilia
kuwa kimiminika (LNG ) wenye thamani ya Shilingi trilioni 70 ambao utajengwa Mkoani
Lindi, " alisema Ahmed.

Katika hatua nyingine
Afisa  Maendeleo ya
Jamii wa TPDC Oscar
Mwakasege alieleza juu
ya faida ya matumizi ya
gesi asilia nchini ikiwa ni
pamoja na kuimarika
kwa uzalishaiji wa
umeme ambapo 62% ya
umeme nchini unazalish-
wa na gesi asilig,
nyumbal500zimeungan-
ishwa na gesi asilia kwa
Mkoa wa Mtwara, Lindi na
Dar es salaam, magari
1400 yanayotumia gesi
asilia badala ya mafuta.
Katika mwaka wa fedha

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara Mhe. Kanali Ahmed Abbas Ahmed 2022/23 kwa Mkoa wa
(Mwenye Kaunda suti ya kijivu ) akipewa maelezo ya shughuli  EER{oYe /RN Ce1te ya Mnazi
mbalimbali zinazotekelezwa na TPDC na'Aﬁso Mc_:enc!eleo ya Jamii mmoja  nyumba 200
wa TPDC Bw.Oscar Mwakasege mara alipowasili katika banda la it ish kut .
TPDC kwenye maonesho ya nane nane-Lindi ZI 09”99”'3 wa kutumia
gesi asilia.

Mkoa wa Mtwara, Lindi na Dar es salaam, magari 1400 yanayotumia gesi asilia badala ya
mafuta. Katika mwaka wa fedha 2022/23 kwa Mkoa wa Lindi Kata ya Mnazi mmoja
nyumba 200 zitaunganishwa kutumia gesi asilia.

Mkoa wa Mtwarg, Lindi na Dar es salaam, magari 1400 yanayotumia gesi asilia badala ya
mafuta. Katika mwaka wa fedha 2022/23 kwa Mkoa wa Lindi Kata ya Mnazi mmoja
nyumba 200 zitaunganishwa kutumia gesi asilia.
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TPDC KUJENGA BOMBA
LA GESIJIPYAMTWARA

IR 2N

Mkuu wa Wilaya ya Mtwara Mhe. Dustan Kyobya
akizungumza na wananchi wa Kata ya Nanguruwe

(moja ya Kata itakayopitiwa na bomba) katika
mkutano wa uhamasishaji wa ujenzi wa bomba la gesi
asilia kutoka eneo la Ntorya hadi kiwanda cha
kuchakata gesi cha Madimba —Mtwara

Mtwara,

Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC)
limeanza mchakato wa Ujenzi wa Bomba la gesi
kutoka Ntorya hadi Madimba lenye urefu wa kilomita
g5

Mchakato huo umeanza kwa kufanya mkutano wa
uhamasishaji kwa wananchi wa Kata ya Madimba,
Moma, Mbawala na Nanguruwe kuhusu ujenzi wa

.....

Akizungumza wakati wa mkutano huo Mkuu wa
Wilaya ya Mtwara Mhe. Dustan Kyobya amesema
hatua ya awali ya utafiti wa mkuza utakaotumika

12 vitakavyopitiwa na bomba.

|
Vijiji  hivyo ni Namayakataq,
Ngorongoro, Mbawala, Mwindi,
Nachenjele, Maili kumi, Ding'ida,
Likweta, Minyembe, Namidondi na
Mendachi.

Mhe. Kyobya alisema hatua
inayokwenda kufanyika sasa ni
zoezi la uthamini wa mali kwenye
mkuza wa bomba wenye upana
wa mita 20.

Lengo la zoezi hilo ni kutambua
maendeleo yaliyofanyika katika
ardhi hiyo ikiwemo nyumbaq,
mazao na mali zingine ili kubaini
thamani yake na kuandaa
taratibu za malipo ya fidia kwa
wamiliki watakaopisha mradi huo.
Aidha Kyobya amewataka
wananchi wa maeneo ya
yanayopitiwa na mradi wa
bomba kutoa ushirikiano kwa
TPDC wakati watakapopita
kwenye maeneo yao katika zoezi
uthamini.

"Naomba wananchi muwe
wakweli kutoa taarifa sahihi za
mmiliki wa eneo na pia muwape

ushirikiano wataalamu
watakaopita kwenye maeneo
yenu wakati wa zoezi hilo

kuepusha migogoro mbalimbali
ya ardhi.”

Halikadhalika, Meneja wa
Biashara ya Gesi kutoka Shirika la
Maendeleo ya Petroli Tanzania
(TPDC) Mha. Emmanuel Gilbert
alisema utekelezaji wa mradi huo
unalenga kuongeza uzalishaji wa
nishati ya gesi asilia kutokana na
kuongezeka kwa matumizi ya gesi
asilia katika uzalishaji wa umeme,
matumizi ya gesi kwenye magari,
matumizi ya gesi viwandani
pamoja na majumbani.
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UGANDA WATEMBELEA MRADI WA GESI ASILIA

Ujumbe kutoka nchini Uganda umeipongeza Serikali ya Tanzania na kufurahishwa
na utekelezaji wa mradi wa kuzalisha umeme kwa kutumia gesi asilia wa Kinyerezi
Mkoani Dar es salaam, baada ya kutembelea mradi huo.

Hayo yameelezwa na Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba
wakati wa ziara ya Ujumbe kutoka nchini Uganda uliohusisha Waziri wa Nchi
anayeshughulikia Maendeleo ya Madini, Wizara ya Nishati na Madini nchini
Uganda, Dkt. Peter Lokeris na Kamati ya Bunge ya Mazingira na Maliasili nchini
humo walipotembelea Mradi wa kuzalisha umeme kwa kutumia gesi asilia wa
Kinyerezi.

Mhandisi Mramba alisema kuwa wageni hao wameona na kufurahishwa na kazi
kubwa ya uwekezaiji iliyofanyika katika kutekeleza Mradi wa Kinyerezi, na kwamba
wameipongeza Serikali ya Tanzania kwa kutekeleza mradi huo adhimu kwa nchi za
Afrika Mashariki.

Alisema ujio wao ni uthibitisho tosha kuwa nchi hizo mbili sasa ziko tayari
kushirikiana katika rasilimali ya gesi asilia inayochimbwa hapa nchini.

Ujumbe wa Uganda uliwasili nchini kwa ziara ya siku sita kwa lengo la kujifunza na
kuona utekelezaji wa miradi mbalimbali ya Sekta ya Nishati mwezi Julai, 2022 katika
Mkoa wa Dar es salaam na Tanga.
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UCHAKATAJI
GESI ASILIA
KIVUTIO
MAONESHO YA
VIWANDA
PWANI

tatu
kufanyika  Mkoani humo  yalifanyika
kuanzia tarehe 05/10/2022 hadi tarehe
10/10/2022 na kuhudhuriwa na washiriki
kutoka Sekta mbalimbali ndani na nje ya
Mkoa wa Pwani huku TPDC ikiwa ni
miongoni mwa  wadhamini  katika
maonesho hayo.

Maonesho hayo ambayo ni ya

Aidha TPDC sambamba na kutoa elimu ya
mafuta na gesi asilia kwa Wananchi na
Wadau mbalimbali ambao waliweza
kutembelea Banda la TPDC pia waliweza
kujionea muundo wa Miundombinu ya
Uchakataji wa gesi asilia.

Mgeni rasmi ambaye alikuwa Rais Mstaafu
wa awamu ya nne Dkt. Jakaya Kikwete
baada ya kutembelea Banda la TPDC,
Mhandisi Eva Swillah alimweleza kuwa kwa

Pwani,

Miundombinu inayoonesha mchakato wa
kuzalisha, kuchakata, kusafirisha na
kusambaza gesi asilia ya Shirika la
Maendeleo ya Petroli (TPDC) ilionekana
kuwa kivutio kikubwa katika maonesho ya
Viwanda yenye kauli mbiu “Pwani ni
sehemu sahihi kwa uwekezaiji, pamoja
tujenge Viwanda kwa Uchumi na Ajira
Endelevu” yaliyofanyika Kibaha Mkoani
Pwani.

sasa kuna mchato unaendelea wa
kuhakikisha gesi asilia inafika Mkoani
Pwani kwa sababu ya mahitaji makubwa
ya matumizi ya Nishati hiyo katika Mkoa
huo kutokana na ongezeko la idadi kubwa
ya Viwanda.

Halikadhalika, TPDC ilipata nafasi ya kutem-
belea maeneo ya viwanda ambavyo vina-
tarajiwa kupelekewa miundombinu ya gesi
asilia itakayopunguza kwa kiasi kikubwa
gharama za uzalishaji wa bidhaa katika
viwanda hivyo mara baada ya kuanza
kutumika.

Maonesho hayo pia yalihudhuriwa na vion-
gozi mbalimbali wakiwemo Wakuu wa
Mikoa kutoka Mikoa ya Dar es salaam,
Morogoro, Mtwara, Tanga, Lindi, wenyeji
Mkoa wa Pwani pamoja na wadau mbalim-
bali.
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Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya TPDC, Katibu Mkuu Kiongozi
Mstaafu Balozi Ombeni Sefue (katikati) akiwa katika picha ya
pamoja na timu ya TPDC iliyoshiriki Mkutano wa Africa Oil Week
unaofanyika Jijini Cape Town, Afrika Kusini. Wengine katika picha
kuanzia kulia ni Ndg. Kelvin Komba (Mkurugenzi wa Mkondo wa
Juu TPDC), Ndg. Paul Makanza (Mkurugenzi wa Bodi ya TPDC), Bi.
Venosa Ngowi (Meneja Utafutaji TPDC) na Dkt. Wellington Hudson
(Mkurugenzi wa Biashara ya Mafuta na Gesi TPDC)

Washiriki mbalimbali wa Mkutano wa Africa Oil Week wakipata
taarifa mbalimbali za fursa za uwekezaiji katika sekta ya mafuta na
gesi Tanzania katika banda la maonesho la TPDC.
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Wataalamu kutoka Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania

(TPDC) kwa kushirikiana na Wataalamu kutoka ofisi ya Kamishina

wa Ardhi Mkoani Mtwara wakiendelea na zoezi la uthamini wa

ardhi, mazao na nyumba za wananchi watakaopisha mkuza wa
bomba la gesi asilia kutoka Ntorya hadi Madimba
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000‘000

Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC)

Benjamin W. Mkapa Pensions

Towers, Azikiwe[Jamuhuri Street

S.L.P. 2774, Dar Es Salaam, Tanzania
Simu: +255 22 2200103/4, 2200112.
Nukushi: +255 22 22 2200113
Barua pepe: info@tpdc.co.tz
Tovuti: www.tpdc.co.tz
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