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Dar es salaam,



TAHARIRI

Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania

Mradi wa EACOP Kukuza Uchumi wa Nchi

Maendeleo ya nchi yoyote yanategemea sana  ukuaji wa Sekta mtambuka ya nishati 
ambapo uwepo wa nishati na miundombinu  ya uhakika inaongeza chachu ya ukuaji wa 
uchumi wa nchi na maendeleo ya mtu mmoja mmoja na Taifa kwa ujumla.

Serikali ya Tanzania kupitia Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) imekuwa 
mstari wa mbele katika utekelezaji wa miradi ya kimkakati  ukiwemo mradi wa ujenzi wa 
bomba la kusafirisha mafuta ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) kutoka Hoima -Uganda 
hadi Chongoleani -Tanga lenye urefu wa kilometa 1443 ambapo mradi huu utagharimu 
kiasi cha shilingi Trillioni 8 za Kitanzania mpaka kukamilika kwake.

Mradi huu utawezesha mafuta yaliyopatikana nchini Uganda kusafirishwa kwenda 
kuuzwa katika masoko ya Kimataifa. Utekelezaji wa mradi, ulianza kwa kusaini  mkataba 
wa awali wa makubaliano kati ya Uganda na Tanzania (Intergovernmental Agreement - 
IGA) ambao ulifuatiwa  na Mkataba wa Nchi Hodhi (Host Government Agreements – 
HGA) kati ya mwekezaji (EACOP) na nchi husika. Aidha maamuzi ya mwisho ya uwekezaji  
(Final Investment Decision) yalifanyika tarehe 01 Februari 2022 nchini Uganda na hivyo 
kuruhusu rasmi kuanza kwa utekelezaji wa mradi.  

Utekelezaji wa mradi uko katika hatua nzuri ambapo utwaaji wa maeneo ya awali 
umeshakamilika kwa asilimia 100%. Maeneo hayo ni yale ambayo vituo vya kusukuma 
mafuta (pump station), makazi ya wafanyakazi kipindi cha ujenzi, maeneo ya kuhifadhi 
mabomba pamoja na eneo la kuandaa mabomba vitajengwa. Aidha, utoaji wa elimu 
kwa wananchi 9,516 watakaopitiwa na mradi ni zoezi endelevu ambalo linahusisha kutoa 
elimu kuhusu stahiki kwa mujibu wa sheria katika utwaaji ardhi, elimu ya fedha na 
uwekezaji pamoja na elimu ya kilimo cha kisasa. 

Vilevile, utekelezaji wa mradi huu unazingatia sheria za nchi pia sheria za Kimataifa 
ambapo wananchi waliopoteza makazi wanapata fursa ya kuchagua kujengewa 
nyumba za kisasa au kulipwa pesa pekee na jumla ya nyumba 309 zinaendelea 
kujengwa. Hakika  uwepo wa mradi wa EACOP utanufaisha nchi zote mbili kwa kufungua 
fursa za maendeleo ya kiuchumi na kijamii kwa wananchi wakati wa matayarisho ya 
ujenzi,wakati wa ujenzi na wakati wa  uendeshaji wa  mradi.

Kwa upande wa Tanzania, bomba hili linapita katika Mikoa 8 ambayo ni Kagera, Geita, 
Shinyanga, Tabora, Singida, Dodoma, Manyara na Tanga. Mradi huu utailetea nchi ya 
Tanzania manufaa kadha wa kadha yakiwemo ya kuongezeka kwa uwekezaji wa moja 
kwa moja wa kigeni nchini, ongezeko la mapato ya Serikali, ajira, ukuaji wa sekta ya 
biashara na usafirishaji, uboreshwaji wa baadhi ya miundombinu pamoja na kuchochea 
na kuvutia wawekezaji wa kigeni chini.
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Dar es salaam,
Waziri wa Nishati Mhe. January 
Makamba, ameliagiza Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC) pamoja na Mamlaka ya 
Udhibiti Mkondo wa Juu wa 
Petroli (PURA), kuhakikisha mradi 
wa uchimbaji wa gesi asilia 
katika Kitalu cha Ruvuma 
kilichopo Mkoani Mtwara 
unakamilika kwa wakati.

Waziri wa Nishati Mhe. January 
Makamba, Mkurugenzi Mtendaji (TPDC) 
Dkt. James Mataragio Mwenyekiti wa 
Aminex na  Ndovu Resource  Ndg.Charles 
Santos na  Mkurugenzi wa ARA Petroleum 
(Tanzania) Ndg.Erhan Saygi wakisaini 
Mkataba wa Nyongeza wa Uzalishaji na 
Ugawanaji Mapato (PSA) Kitalu cha 
Ruvuma-Mtwara

Hafla hiyo ilihudhuriwa na Viongozi mbalimbali akiwemo 
Mkuu wa Mkoa wa Lindi Bi. Zainab Telack, Mkuu wa Mkoa 
wa Mtwara Kanali Ahmed Abbas Ahmed pamoja na 
Wabunge wa Mikoa ya Lindi na Mtwara.

Mhe. Makamba aliyasema hayo tarehe 25/11/2022 Jijini 
Dar es Salaam wakati wa halfa ya uwekaji saini Mkataba 
wa Nyongeza wa Uzalishaji na Ugawanaji Mapato (PSA) 
Kitalu cha Ruvuma-Mtwara kati ya Wizara ya Nishati, 
TPDC, Kampuni ya ARA Petroleum na Kampuni ya Ndovu 
Resources.

‘’Dhamira ya Serikali ni kuona mradi huo unakamilika 
ndani ya miezi 12 hadi 18 na  hatutegemei kusikia mradi 
huo unachelewa kutokana na changamoto ya 
fedha.Mradi huo ukikamilika utakuwa mradi wa kwanza 
wa gesi ambao utalinufaisha Taifa katika nyanja 
mbalimbali ikiwemo Serikali kupata Mrahaba (12.5%), 
kupata kodi, Serikali kupata gawio la mapato 
yatokanayo na mauzo ya gesi pia ajira kwa Wananchi 
wa Mikoa ya Lindi na Mtwara” alisema Mhe. Makamba.

Dkt. Mataragio alisema kuwa uwekezaji huo wenye 
thamani ya dola za Kimarekani milioni 500 unatarajiwa 
kuzalisha takribani futi za ujazo trilioni 1.6 ambacho ni 
kiasi cha gesi kilichogunduliwa katika eneo hilo na 
kuweka wazi kuwa utekelezaji wake utasaidia kuongeza 
chachu na wawekezaji wengi zaidi.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni ya ARA Petroleum 
(Tanzania) Ndg. Erhan Saygi ameishukuru Serikali ya 
Tanzania hususan Viongozi wa Serikali za Vijiji kwa 
ushirikiano waliouonyesha na kuongeza kuwa kukamilika 
kwa mradi kutachagiza uboreshaji wa miundombinu na 
kuongeza ajira ili kukuza pato la wananchi na Taifa kwa 
ujumla.

WAZIRI MAKAMBA AAGIZA KUKAMILISHA KWA
WAKATI MRADI WA UCHIMBAJI GESI ASILIA
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Lindi,
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Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC) liliendesha 
zoezi la utoaji elimu kwa 
Wananchi wa Vijiji/Mitaa 
inayopitiwa na miundombinu 
ya gesi asilia.Shirika limekua 
na utaratibu wa kutoa elimu 
kwa umma juu ya miradi 
mbalimbali ya utafiti na 
uendelezaji wa nishati ya 
mafuta na gesi asilia nchini. 
Elimu hii imetolewa ikiwa ni 
sehemu ya kuimarisha 
mahusiano mazuri na 
kuwajengea uwezo wananchi 
kutambua fursa za uwekezaji 
wa miradi ya gesi pamoja na 
kuimarisha ulinzi na usalama 
wa miundombinu ya bomba 
la gesi asilia.

Zoezi hilo lilifanyika Mkoani 
Lindi kupitia mikutano ya 
hadhara katika Vijiji ambavyo 
vimepitiwa na mradi wa 
bomba la gesi asilia ambapo 
elimu hiyo ilijikita kwenye 
mada za ulinzi na usalama, 
fursa zinazoambatana na 
miradi ya gesi asilia 
(manufaa) pamoja na 
Uwajibikaji wa Shirika kwa 
Jamii (CSR).

Akizungumza katika moja ya 
mikutano na wananchi wa Kijiji 
cha Somanga Kusini, Afisa 
Maendeleo ya Jamii wa TPDC 
Bw. Oscar Mwakasege alieleza 
kuwa utunzaji na usalama wa 
mradi wa bomba la gesi asilia 
nchini ni pamoja na 
ushirikishwaji wa wananchi 
katika ngazi zote hususani 
katika kupata taarifa, elimu, 
utekelezaji wa miradi ya kijamii 
pamoja na ushirikishwaji 
kwenye ulinzi na usalama. 

‘’Mradi wa bomba la gesi 
asilia umekua na manufaa 
makubwa kwa jamii na Taifa 
kwa ujumla ambapo mpaka 
sasa 70% ya umeme nchini 
unazalishwa kwa kutumia 
gesi asilia hivyo kuchagiza  
ukuaji wa Sekta mbalimbali, 
kadhalika gesi asilia 
inatumika  kuendeshea 
mitambo viwandani ambapo 
viwanda vipatavyo 53 na 
nyumba takribani 1500 za 
Mikoa ya Dar es salaam, 
Mtwara na Lindi (Mnazi 
mmoja) zimeunganishwa  
katika mtandao  wa gesi 
asilia kwa  matumizi ya 
kupikia majumbani,  aidha 
mpaka sasa zaidi ya magari 
1500 yanatumia gesi asilia 
kama nishati mbadala wa 
petroli na dizeli,’’alisema 
Mwakasege. 

Katika hatua nyingine Kaimu 
Mkuu wa Kitengo cha 
Usalama TPDC Bw.Fredy 
Mfikwa alieleza kuwa mradi 
wa bomba la gesi asilia 
umegusa Vijiji na Mitaa 139 
kuanzia Msimbati Mtwara 
hadi Dar es salaam. Aidha, 
alieleza kuwa TPDC 
inashirikiana vizuri na 
Vijiji/Mitaa hiyo kwenye suala 
la ulinzi na usalama ikiwa ni -

Bw.Mfikwa alitoa rai kwa 
wananchi kuendelea kuitunza 
miundombinu ya bomba la 
gesi asilia kwa kuacha 
kufanya shughuli hatarishi za 
kibinadamu ndani ya 
miundiombinu hiyo, pamoja 
na kuwasisitiza wananchi 
kuendelea kutoa taarifa kwa 
uongozi wa Vijiji/Mitaa au 
TPDC pindi wanapoona 
mazingira hatarishi ndani ya 
miundombinu ya bomba la 
gesi asilia. 

pamoja na kutoa fedha kila 
mwezi kwa kila Kijiji/Mtaa ili 
kuwezesha vijiji hivyo kufanya 
usafi  kwenye njia (Mkuza) wa 
bomba la gesi asilia.

‘’Shughuli za kibinadamu 
ambazo hazipaswi kufanywa 
ndani ya Mkuza wa bomba la 
gesi asilia kama kuchimba 
mchanga, kilimo cha mazao 
ya muda mfupi na mrefu, 
kuchoma nyasi moto, 
kupitisha makundi makubwa 
ya mifugo na shughuli zozote 
za ujenzi haiziruhusiwi, hivyo 
natoa rai kwa Uongozi wa Vijiji 
na wananchi kuendelea 
kudumisha ulinzi na usalama 
ili bomba hilo liendelee kuwa 
na manufaa kwa sasa na 
baadae,’’ alieleza Mfikwa.

TPDC YAENDESHA ZOEZI LA UTOAJI ELIMU YA 
MIUNDOMBINU YA GESI ASILIA MKOANI LINDI

J a r i d a  l a  D e s e m b a
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TPDC IMETOA JUMLA 
YA SHILINGI 1.5 BILIONI
KWENYE SHUGHULI ZA
KIJAMII NCHINI

Lindi,
Hayo yamezungumzwa na Kaimu Meneja 
wa Kitengo cha Usalama cha GASCO 
kampuni tanzu ya TPDC ndugu Fred 
Mfikwa wakati akikabidhi viti na meza 85 
kwa Shule ya Sekondari ya Kikanda 
Mkoani Lindi.  

“Uwajibikaji kwa jamii ni kipaumbele cha 
Shirika ikiwa mpaka sasa zaidi ya shilingi 
bilioni 1.5 zimetumika kutekeleza miradi 
mbalimbali ya kuinua huduma za kijamii 
kwenye maeneo ambayo miradi ya gesi 
asilia inatekelezwa”, ameeleza ndugu 
Mfikwa.

Mfikwa amebainisha kuwa, kwa kiasi kikubwa Shirika limekuwa likichangia katika 
nyanja kuu nne ambazo ni sekta ya afya, maji, elimu pamoja na utawala bora, hayo ni 
maeneo ambayo yanagusa moja kwa moja maisha ya kila siku ya wananchi

Ndugu Mfikwa amongeza kuwa kwa upande wa Mkoa wa Lindi TPDC imetekeleza ujenzi 
wa miradi ya maji ikiwemo mradi wa maji katika Kijiji cha Songosongo na Kilangala B, 
ujenzi wa matundu ya vyoo katika shule, ujenzi wa madarasa, ujenzi wa maabara 
shuleni, kudhamini michezo pamoja na ujenzi wa majengo ya ofisi za Serikali za Mitaa 
na Vijiji.

Aidha kwa upande wake Afisa Maendeleo ya Jamii wa TPDC Bi. Kwigema Anthony 
akiongea katika hafla ya kukabidhi samani hizo amesema kuwa kilichofanyika ni 
muendelezo wa jitihada za TPDC katika kuboresha huduma mbalimbali za kijamii kama 
vile afya, maji, utawala bora na hili la elimu nchini. 

Wakizungumza baada ya kukabidhiwa samani baadhi ya Walimu, Viongozi wa Kata na 
Wanafunzi wameishukuru TPDC kwa kuwapatia samani na kueleza kuwa samani hizo 
zitawasaidia wanafunzi kujifunza kwa ufanisi mkubwa na vitapunguza changamoto ya 
viti na meza ambayo ilikuwepo hapo awali.

Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) limekuwa likitekeleza Sera ya Shirika ya 
Uwajibikaji kwa Jamii (CSR) ya mwaka 2017, lengo likiwa ni kuendelea kudumisha 
uhusiano kati ya Shirika na jamii zinazoguswa na miradi ya mafuta na gesi asilia 
pamoja na maendeo mengine nchini.  

J a r i d a  l a  D e s e m b a
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Hayo yamezunguzwa na 
Meneja Mawasiliano wa TPDC 
Bi. Marie Msellemu katika 
Maonesho ya Saba ya Viwanda 
yenye kauli mbiu ‘’Nunua Bidhaa 
za Tanzania Jenga Tanzania’’ 
yaliyofanyika tarehe 4-9 Desem-
ba 2022 katika Viwanja vya Mwl. 
J.K Nyerere Jijini Dar es salaam.

“Lengo la TPDC ni kuongeza 
matumizi ya gesi asilia nchini 
yakiwemo ya viwandani ili 
kukuza ukuaji wa viwanda 
nchini, kwenye magari na kupik-
ia majumbani kwakuwa gesi hii 
ina ufanisi, sa� na nafuu ukilin-
ganisha na vyanzo vingine vya 
nishati kama mafuta, mkaa na 
kuni.”

Bi. Msellemu amesema kuwa 
mpaka sasa zaidi ya viwanda 53, 
magari 1500 na nyumba takriba-
ni 1500 zimeshaunganishwa na 
mtandao wa gesi asilia katika 
Mikoa ya Mtwara, Lindi, Pwani 
na Dar es salaam. ’’TPDC ni 
mdau mkubwa katika Sekta ya 
viwanda na ndio maana 
tumeshiriki katika maonyesho 
hayo ili kuweza kubaini chan-
gamoto mbalimbali kutoka kwa 
wadau wa viwanda ili zitusaidie 
kuboresha huduma zetu pia 
kupokea pongezi kwa maeneo 
yanayofanya vizuri.’’

Halikadhalika, Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari Dkt. Jim 
Yonazi aliwapongeza TPDC kwa 
kuanzisha mfumo wa gesi asilia 
wenye gharama nafuu kwa 
wananchi. Pia amewaomba 
kuongeza kasi ya ujenzi wa 
miradi ya usambazaji gesi asilia 
kwa Mikoa yote Nchini.

Aidha, Bi. Msellemu alisema gesi 
asilia ina mchango mkubwa 
katika kuzalisha umeme nchini 
ambapo mpaka sasa zaidi ya 
asilimia 60 ya gesi asilia inatumi-
ka kuzalisha umeme. 

GESI ASILIA KUKUZA SEKTA YA
VIWANDA

Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano na Mawasiliano kutoka TPDC Bi. Marie Msellemu akitoa 
maelezo kwa Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Dkt. Jim 

Yonazi kuhusu manufaa ya matumizi ya gesi asilia kwa Nchi 

J a r i d a  l a  D e s e m b a
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Mtwara,
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KYOBA AAGIZA
VIONGOZI WA KATA
KUSIMAMIA KIKAMILIFU
ZOEZI LA FIDIA BOMBA
LA GESI

‘’Niwaombe Viongozi wa Kata zote zinazopitiwa na bomba mhakikishe mnasimamia 
zoezi hilo vizuri, pitieni taarifa zao jina kwa jina, mtu kwa mtu na sura kwa sura ili baada 
ya malipo kusiwepo na changamoto ya malalamiko kutoka kwa wahusika halali,’’ 
alisema Kyobya.

Aidha, Diwani wa Kata ya Nanguruwe.Mhe. Patrick Wayziman Simwinga aliipongeza 
TPDC kwa kuendesha zoezi la uthamini na uhakiki wa mali za  wananchi wa maeneo 
yanayopitiwa na mkuza wa bomba kwa uwazi na ikiwemo kufanya mikutano ya 
hadhara kwa ajili ya kutoa elimu ya awali ya uthamini wa mali za wananchi ikiwemo 
ardhi, nyumba, mashamba na mazao.
“Naipongeza TPDC kwa kuendesha zoezi hilo limesaidia kuondoa migogoro baina ya 
wananchi ambao wanahusika na Mradi huu kwani migogoro hiyo isingetatuliwa katika 
hatua za awali kama mlivyofanya TPDC ingesababisha kukwamisha utekelezaji wa 
Mradi. Pia niwaombe TPDC malipo hayo ya fidia yafanyike kwa wakati ili Wananchi 
waliopisha Mradi huo waweze kutafuta maeneo mengine ya kufanya shughuli zao za 
kiuchumi,” alisema Simwinga.
Nae Afisa Miliki Mwandamizi kutoka TPDC Bi. Happy Mwaseba alisema Mradi wa bomba 
la gesi asilia kutoka Ntorya hadi Madimba unatarajia kutoa fursa mbalimbali za 
kiuchumi ikiwa ni pamoja na ajira za muda mfupi kwa wananchi katika vijiji ambavyo 
vimepitiwa na bomba hilo katika kipindi cha utekelezaji wa Mradi ikiwemo fursa ya 
kutoa huduma mbalimbali kwa wafanyakazi wataohusika katika shughuli za ujenzi huo.

Mradi wa bomba la gesi asilia lenye urefu wa kilometa 35 kutoka Ntorya hadi Madimba 
na kugusa kata 5 na vjiji 13 ndani ya Tarafa ya Ziwani iliyoko Wilaya ya Mtwara 
unategemewa kugharimu kiasi cha shilingi bilioni 70.

Mkuu wa Wilaya ya Mtwara Mhe. Dastan 
Kyobya ametoa maagizo hayo wakati wa 
ufunguzi wa zoezi la uhakiki wa wananchi 
waliofanyiwa uthamini wa maeneo yao ili 
kupisha utekelezaji wa Mradi wa bomba la 
gesi lenye urefu wa kilomita 35 kutoka 
Ntorya (Kisimani) hadi Madimba kwenye 
kiwanda cha kuchakata gesi asilia ambapo 
jumla ya wananchi 253 watalipwa fidia.

J a r i d a  l a  D e s e m b a

UK.5

Wananchi wa Vijiji vinavyopitiwa na bomba 
la gesi asilia kutoka Ntorya hadi Madimba 
wakiwa katika mkutano wa hadhara 
ulioandaliwa na TPDC kwa kushirikiana na 
Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Mtwara kwaajili 
ya kuhakiki taarifa za malipo ya fidia 
kupisha ujenzi wa bomba la gesi asilia

JARIDA LA TPDC | DESEMBA 2022
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WANANCHI WASISITIZWA KULINDA
MIUNDOMBINU YA GESI ASILIA

Rai hii imetolewa na Bw. Elias Muganda  Afisa Usalama toka GASCO Kampuni Tanzu ya TPDC 
wakati wa utekelezaji wa pamoja wa zoezi la kutoa elimu ya usalama wa miundombinu ya gesi 
asilia kwa wananchi wanaozunguka miundombinu ya gesi asilia katika Mkoa wa Mtwara. 
”Kulinda na kutunza miundombinu ya gesi asilia kwenye maeneo yenu ni sehemu ya kutimiza 
jukumu la msingi la kutunza rasilimali za nchi kwa maendeleo ya Taifa”. 

“TPDC inawasisitiza Wananchi wote kuendelea kushirikiana na Serikali katika jukumu la kulinda 
miundombinu ya gesi asilia kwa sababu miradi hiyo ni kipaumbele cha uchumi wa Taifa letu 
kwa kiasi kikubwa hivyo kila Mwananchi anajukumu la kuhakikisha miundombinu hii inakuwa 
salama wakati wote,” alisema Muganda.

Katika hatua nyingine, Afisa Maendeleo ya Jamii kutoka TPDC Bw. Ally Mluge aliwaeleza 
Wananchi umuhimu na faida za matumizi ya gesi asilia katika kukuza uchumi wa Taifa ikiwemo, 
uzalishaji wa umeme, uendelezaji wa viwanda mbalimbali, matumizi ya gesi kupikia 
majumbani pamoja na kuendeshea magari.

Diwani wa Kata ya Msimbati Mhe. Rashid Lincon ameishukuru TPDC kwa kuendesha zoezi hilo la 
uelimishaji jamii na kusema kwamba, zoezi hilo limesaidia kuongeza uelewa wa masuala 
yanayohusiana na gesi asilia pamoja na faida zake. Vilevile ameiomba TPDC kutoa elimu mara 
kwa mara kwa Wananchi ili waweze kufahamu zaidi juu ya miradi inayotekelezwa na Serikali. 
“Tunawashukuru sana TPDC kwani elimu hii itasaidia katika kufahamu namna sahihi ya 
kutumia gesi asilia na pia kuepuka hatari ambazo zinaweza kujitokeza pindi kunapotokea 
hitilafu ya kuvuja kwa gesi asilia.”

Mbali na elimu hiyo inayotolewa na TPDC kuhusiana na usalama wa miundombinu na 
watumiaji wake, Shirika limekuwa mdau mkubwa wa maendeleo ya Mtwara ambapo mara 
kadhaa imekuwa ikishiriki vyema katika shughuli za kijamii kupitia Sera ya uwajibikaji kwa jamii. 
TPDC imekuwa ikichangia zaidi katika kuimarisha Sekta za afya, maji, elimu pamoja na utawala 
bora.

Mtwara,

J a r i d a  l a  D e s e m b a
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Afisa Usalama Mwandamizi kutoka 
Kampuni Tanzu ya GASCO Bw.Elias 
Muganda akitoa elimu kuhusu ulinzi na 
usalama wa miundombinu ya gesi asilia 
kwa wananchi wanaoishi jirani na 
miundombinu katika Kijiji cha Mgoji 
Mkoani Mtwara
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Waandishi wa Habari 
wamekumbushwa kutumia 
vyema taaluma yao kuisemea 
Sekta ya mafuta na gesi asilia 
nchini ambayo imekuwa na 
mchango mkubwa katika 
Uchumi wa Taifa.

Semina hiyo imeandaliwa na 
Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC) ikiwa na lengo 
la kuwajengena uwezo wa 
kujua Miradi ya kimakakati 
inayosimamiwa na Shirika hilo.

Akizungumza wakati wa 
semina hiyo Mhe. Kihangi 
amesema Waandishi wa 
Habari ni kundi muhimu 
nchini na kupitia wao 
wananchi wanapata 
taarifa sahihi kwa wakati 
kuhusu fursa mbalimbali 
na kuelewa Miradi ya 
utafutaji na uendeshaji wa 
rasilimali ya mafuta na 
gesi.
Aidha, Mkuu wa Kitengo 
cha Uhusiano na 
Mawasiliano kutoka TPDC 
Bi. Marie Msellemu, alisema 
kufanyika kwa semina hiyo 
mkoani Morogoro ni 
muendelezo wa semina 
mbalimbali ambazo 
zimekuwa zikitolewa kwa 
Wadau nchini ili 
kuwajengea uwezo wa 
kujua Miradi ya kimakakati 
kwa nchi hasa iliyopo chini 
ya TPDC.

Serikali inaendelea 
kutekeleza Miradi 19 ya 
kimkakati huku Miradi 9 
ikiwa Wizara ya Nishati na 
Miradi 4 ikisimamiwa na 
TPDC.

Miradi hiyo ni pamoja na 
Mradi wa kusindika gesi 
asilia kuwa kimiminika 
(LNG), Mradi bomba la 
kusafirisha mafuta ghafi 
Afrika Mashariki (EACOP), 
mradi wa utafutaji wa 
mafuta Bonde la Eyasi 
Wembere pamoja na  
Mradi wa utafutaji wa gesi 
asilia Kitalu cha Mnazi Bay 
Kaskazini.

Hayo yamesemwa na Meya wa 
Manispaa ya Morogoro Mhe. 
Paschal Kihangi wakati wa 
ufunguzi wa semina ya 
Waandishi wa Habari kuhusu 
Sekta ya mafuta na gesi asilia 
Mkoani Morogoro.

Morogoro,

T o l e o  l a  1 7

Meya wa Manispaa ya Morogoro Mhe. Paschal Kihangi (wa pili kulia) akiwa katika picha  ya 
pamoja na Waandishi wa Habari walioshiriki semina ya kuwajengea uwezo wa kutoa taarifa 

sahihi kuhusu sekta ya mafuta na gesi asilia Nchini 

TPDC YAENDESHA SEMINA KWA WAANDISHI WA HABARI 

J a r i d a  l a  D e s e m b a
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T o l e o  l a  1 7J a r i d a  l a  D e s e m b a

UK.9

Waziri wa Biashara na Maendeleo ya Viwanda Zanzibar Mhe. Omar Said Shaaban (wa 
pili kushoto) akipewa maelezo na Mhandisi Eva Swillah kutoka TPDC kuhusu namna gesi 

asilia inavyosafirishwa kutoka kwenye visima vya gesi Msimbati kwenda Kiwanda cha 
Kuchakata gesi Madimba hadi kuwafikia wateja kwa wa viwandani, majumbani na 

kwenye magari kwa ajili ya matumizi

Waziri wa Nishati Mhe. January Makamba, Mkurugenzi Mtendaji (TPDC) Dkt. James 
Mataragio Mwenyekiti wa Aminex na  Ndovu Resource  Ndg.Charles Santos na  

Mkurugenzi wa ARA Petroleum (Tanzania) Ndg.Erhan Saygi wakisaini Mkataba wa 
Nyongeza wa Uzalishaji na Ugawanaji Mapato (PSA) Kitalu cha Ruvuma-Mtwara
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T o l e o  l a  1 7J a r i d a  l a  D e s e m b a

UK.9

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya Dkt. Rashid M.Chuachua (mwenye tai nyekundu)  akiwa 
katika picha ya pamoja na Waandishi wa Habari wa Mikoa ya Nyanda za Juu 
Kusini wakati wa ufunguzi wa warsha  ya kuwajengea uwezo wa kutoa taarifa 

sahihi kuhusu sekta ya mafuta na gesi asilia
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TPDC-Mini Marathon-Mtwara na Lindi

T o l e o  l a  1 7J a r i d a  l a  D e s e m b a
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TPDC-Mini Marathon-Mtwara na Lindi
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BODI YA WAHARIRI

MHARIRI MKUU

Marie Msellemu

WAJUMBE

LIMETOLEWA NA:

Malik Munis
Beatrice Peter

Oscar Mwakasege
Delian Kabwogi

Ally Mluge
Kwigema Anthony

Eugene Isaya
Jacobo Haule

Kitengo cha Mawasiliano
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC)

Benjamin W. Mkapa Pensions
Towers, Azikiwe/Jamuhuri Street

S.L.P. 2774, Dar Es Salaam, Tanzania
Simu:+255 22 2200103/4, 2200112.

Nukushi: +255 22 22 2200113
Barua pepe: info@tpdc.co.tz

Tovuti: www.tpdc.co.tz
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