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1. UTANGULIZI 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA) ulianzishwa kwa Sheria ya Nishati Vijijini, Na 8 

ya Mwaka 2005 na kuanza rasmi mwezi Oktoba 2007, ikiwa ni sehemu ya 

utekelezaji wa iliyokuwa Sera ya Taifa ya Nishati ya Mwaka 2003, Sheria ya 

Nishati Vijijini pia ilianzisha Bodi ya Nishati Vijijini na Mfuko wa Nishati Vijijini. 

 

Wakala wa Nishati Vijijii ni Taasisi iliyopo chini ya Wizara ya Nishati, yenye 

jukumu la kuwezesha upatikanaji wa nishati vijijini na kuhamasisha matumizi 

ya nishati bora kwa lengo la kukuza maendeleo ya kijamii na kiuchumi vijijini. 

Wakala wa Nishati Vijijini kupitia Wizara ya Nishati hufanya kazi kwa 

kushirikiana na Wizara ya Fedha na Mipango, Wizara ya Ofisi ya Raisi Tawala 

za Mikoa na Serikali za Mitaa, Wabia wa Maendeleo, Idara na Mashirika 

mbalimbali ya Serikali. 

 

Katika kuhakikisha nishati bora na salama maeneo ya vijijini, Wakala wa Nishati 

Vijijini, umeendelea kutekeleza majukumu yake ukijikita kwenye ujenzi wa 

miundombinu ya kusambaza umeme na mafanikio makubwa yameonekana. 

Wakala wa Nishati Vijijini pia unatekeleza miradi mbalimbali ya Nishati ya 

kupikia. Katika kuongeza upatikanaji wa nishati vijijini, Wakala wa Nishati 

Vijijini pia una wajibu wa kuhakikisha nishati ya mafuta na petroli 

inayopatikana vijijini ni safi na salama. 

 

Serikali kupitia Wakala wa Nishati Vijijini imedhamiria kuanzisha mpango wa 

kuwezesha ujenzi wa vituo vipya vidogo vya gharama nafuu vya bidhaa za 
mafuta (petroli na dizeli) maeneo ya vijijini ili kuondosha madhara yatokanayo 
na njia hizi zisizo salama. Madhara hayo ni pamoja na:- 

 
a. Gharama kubwa za upatikanaji wa bidhaa hizo maeneo ya vijijini tofauti 

na bei elekezi; 

b. Upatikanaji wa bidhaa hizo maeneo ya vijijini; 

c. Uuzaji na uhifadhi wa bidhaa za mafuta usio safi na salama (mapipa na 

madumu ya plastiki ndani ya nyumba) kwa matumizi ya vyombo vya 

moto; 

d. Kuondokana na athari za milipuko ya moto (ambayo inaweza kugharimu 

Maisha wa wananchi na hivyo kupunguza nguvu kazi ya taifa); 
e. Uharibifu wa mazingira unaotokana na bidhaa hizo kumwagika maeneo 

mbalimbali kwasababu ya uhifadhi usiofaa; 

f. Kuikosesha serikali mapato ambayo wauzaji wa mafuta (petroli na dizeli) 
hayo hawalipi kodi na tozo mbalimbali; 

g. Kupunguza athari za kiafya kutokana na kuvuta hewa isiyo safi na salama 
kutokana na kuhifadhi bidhaa hizo ndani ya nyumba; na 

h. Gharama kubwa za usafiri hasa maeneo ya vijijini. 
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Kwa kutambua hali hiyo na kwa kuzingatia moja ya malengo ya sera ya nishati 

ya mwaka 2015 ni kuhakikisha upatikanaji wa uhakika wa nishati na kwa bei 

nafuu katika maeneo yote ya nchi kwa njia iliyo salama. Wakala wa Nishati 

umetenga fedha za kutoa mikopo nafuu kuwezesha ujenzi wa vituo vidogo vidogo 

vya kuuzia bidhaa za mafuta (Petroli na Dizeli) vijijini. Mkopo huu utasaidia 

uwezeshaji wa ujenzi na uendeshaji wa vituo vipya vidogo vya gharama nafuu 

maeneo ya vijijini ili kuhakikisha upatikanaji wa nishati ya mafuta kwa gharama 

nafuu na kwa njia salama na isiyo na madhara kwa mazingira  

 

Wakala unakaribisha waomabji wenye vigezo kuomba mkopo ili kuwezesha 

ujenzi na uendeshaji wa vituo vipya vidogo vya gharama nafuu maeneo ya vijijini. 

 

2. LENGO KUU LA MRADI 
Lengo la mradi huu ni kuanzisha utaratibu wa kutoa mikopo nafuu kwa waendelezaji 

waliokidhi vigezo vya kupata mkopo wa kujenga na kuendesha vituo vidogo vya mafuta 
(petroli na dizeli) katika maeneo ya vijijini ya Tanzania Bara 

 
3. FAIDA ZA MRADI 

Utekelezaji wa mradi huu una faida zifuatazo: - 
a) Kuongeza upatikanaji wa bidhaa za mafuta (petroli na dizeli) vijijini na kwa bei 

nafuu; 

b) Kulinda mazingira na usalama wa jamii na mali zao;  

c) Kuondoa madhara ya kiafya yatokanayo na uvutaji wa hewa isiyo safi na 

salama; 

d) Kuondoa uhifadhi wa mafuta usio safi na salama maeneo ya vijijini; 

e) Kuepuka uharibifu wa vyombo vya moto vilivyoko maeneo ya vijijini;  

f) Kupunguza gharama za usafiri maeneo ya vijijini;  

g) Kuongeza mapato ya serikali kutokana na uuzaji wa mafuta (petroli na dizeli) 

uliozingatia taratibu zilizopo. 

 

4. UTARATIBU UTAKAOTUMIKA KATIKA UTEKELEZAJI WA MRADI 

Utaratibu utakaotumika kutekeleza mradi huu, umeainishwa katika mwongozo wa 

mradi ambao unapatikana kupitia tovuti ya Wakala ambayo ni www.rea.go.tz. 

Mwongozo huo umeainisha vigezo vitakavyotumika kuhakikisha mradi huu 
unatekelezwa kwa ufanisi mkubwa na hivyo kuleta matokeo chanya yanayokusudiwa 
na Serikali kupitia. Mwongozo umeainisha namna ya kuomba mkopo, uidhinishwaji wa 

mkopo, vigezo vya mwombaji vya kiufundi na vya kifedha na masharti ya mkopo 
unapatikana katika tovuti ya Wakala wa Nishati Vijijini. 

 

 

 

 

http://www.rea.go.tz/
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5.  NAMNA YA KUWASILISHA MAOMBI 
Mwombaji atatakiwa kujaza fomu maalum ambayo inapatikana katika tovuti ya 

Wakala wa Nishati Vijijini (www.rea.go.tz). Maombi yaliyokamilika pamoja na 
viambatisho vyake yawasilishwe kwa njia ya zifuatazo: - 

 
a. Anuani ya posta ya Wakala wa Nishati Vijijini ambayo ni: 

  

Mkurugenzi Mkuu, 
Wakala wa Nishati Vijijini – REA, 
Jengo la PSSSF, Ghorofa ya 7, 

Barabara ya Makole, 
S. L. P 2153, 

Dodoma, Tanzania. 
 

Juu ya bahasha baada ya anuani ya Wakala iandikwe ‘Maombi ya Mkopo kwa 
ajili ya ujenzi wa vituo vya mafuta vijijini’ 

 

b. Barua pepe:-vituovyamafuta@rea.go.tz 
    

Mwisho wa kuwasilisha maombi ya mkopo ni tarehe 25/8/2023 saa tisa na 
nusu jioni (3:30 pm).  

 
Kwa maelezo zaidi kutoka kwa Wakala wa Nishati Vijijini yawasilishwe kupitia 
barua pepe iliyotajwa hapo juu na kwa njia ya simu wasiliana na wafuatao: 

 

Jina:  Michael J. Kyessi 

Barua pepe: 0686 033243 

 

Jina:   Deusdedit E. Malulu  

Barua pepe:  0788 416284 

 

Imetolewa na: - 
 

Mkurugenzi Mkuu, 

Wakala wa Nishati Vijijini – REA, 

Jengo la PSSSF, Ghorofa ya 7, 

Barabara ya Makole, 

S. L. P 2153, 

Dodoma, Tanzania. 

 

mailto:dmalulu@rea.go.tz

